DanLuat 2015

Chứng chỉ an toàn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #504412 11/10/2018

    lengocanhttcp
    Top 500
    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chứng chỉ an toàn lao động

    Hỏi:

    Chị đọc Nghị định 44/2016/nđ-cp nhóm 5 và không biết thời hạn chứng chỉ an toàn lao động là bao lâu? Em có thể tư vấn rõ giúp chị được không? Và nếu hết thời hạn chứng chỉ thì có phải đi học để cấp lại chứng chỉ đó không?

    Trả lời:

    Căn cứ theo Khoản 5 Điều 17 Nghị định 44/2016/NĐ-CP về Đối tượng tham dự khóa huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động thì Nhóm 5 là đối tượng Người làm công tác y tế.

    Căn cứ theo Khoản 1 Điểu 21 Nghị định 44/2016/NĐ-CP:

    Ít nhất 02 năm một lần, kể từ ngày Giấy chứng nhận huấn luyện, Thẻ an toàn có hiệu lực, người được huấn luyện phải tham dự khóa huấn luyện để ôn lại kiến thức đã được huấn luyện và cập nhật mới kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động. Thời gian huấn luyện ít nhất bằng 50% thời gian huấn luyện lần đầu.

    Như vậy, thời gian Giấy chứng nhận huấn luyện, Thẻ an toàn có hiệu lực của Nhóm 5 là 02 năm.

    Cũng theo quy định này, trường hợp Giấy chứng nhận/ thẻ an toàn hết hiệu lực, người được huấn luyện phải tham dự khóa huấn luyện để ôn lại kiến thức đã được huấn luyện và cập nhật mới kiến thức, kỹ năng về an toàn, vệ sinh lao động. Điều này tạo điều kiện đảm bảo chuyên môn về y tế lao động cho Nhóm người làm công tác y tế.

     
    231 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lengocanhttcp vì bài viết hữu ích
    doixuanduong88 (11/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-