DanLuat 2015

Chức năng nhiệm vụ của tổ chức quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #456104 05/06/2017

    maihuong1103

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2017
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chức năng nhiệm vụ của tổ chức quân đội

    các Ls cho mình hỏi các cán bộ đơn vị quân đội có được phép giao cho sĩ quan chuyên nghiệp, cụ thể là địa úy trung đoàn làm chủ kinh doanh căng tin tại trung đoàn đó hay không? Việc điều động nhân sự và quỹ  như thế có đúng pháp luật không? Căn cư theo điều nào luật nào?

    Mình cảm ơn.

     
    1616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457268   14/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Theo Điều 18 Luật doanh nghiệp 2014. Pháp luật không chi phép đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình; cũng không cho phép sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thành lập và quản lý doanh nghiệp.
     
    Điều 18. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp
     
    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:
     
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
     
    c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;
     
    Tuy nhiên, sĩ quan này có thể được lập hộ kinh doanh theo Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP. Vậy, sĩ quan này muốn kinh doanh thì không được mở doanh nghiệp nhưng được mở hộ kinh doanh.
     
    Điều 67. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh
     
    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-