Chức danh người đại diện theo pháp luật của công ty như thế nào là hợp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #524360 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 14195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Chức danh người đại diện theo pháp luật của công ty như thế nào là hợp lý?

    Công ty sẽ thêm một người Mr. F làm người thứ nhất đại diện theo pháp luật tại Việt Nam và ông Mr. A là người thứ 2 đại diện theo pháp luật tại VN và chức danh của ông Mr. F là tổng giám đốc, còn chức danh của Mr. A sẽ là thế nào là phù hợp theo pháp luật VN.
    Người đại diện theo pháp luật này có thể là người Việt Nam được không? 
     
    3572 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524385   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1246)
    Số điểm: 9704
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Tại Khoản 2 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    "Điều 13. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

    ...

    2. Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp."

    Như vậy, pháp luật cho phép công ty TNHH MTV có nhiều hơn một người đại diện theo pháp luật, còn chức danh quản lý của ông A như thế nào là do công ty quyết định và quy định rõ trong Điều lệ công ty là được. Người đại diện theo pháp luật này có thể là người Việt Nam vẫn được anh/chị nhé. 

    Lưu ý: Tại Khoản 3 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: "Doanh nghiệp phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam". Như vậy, nếu ông A không thường xuyên có mặt tại Việt Nam thì phải đảm bảo rằng ông F cư trú tại Việt Nam để làm người đại diện theo pháp luật cho công ty.

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:19:56 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #526460   27/08/2019

    haiquyhy
    haiquyhy

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn, bạn tham khảo các quy định về cơ cấu tổ chức của từng loại hình công ty tại Luật Doanh nghiệp 2014 để xác định chức danh phù hợp cho người đại diện theo pháp luật của Công ty nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #526665   28/08/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 87 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì không thể  hiện laọi hình doanh nghiệp của công ty bạn là gì do đó, bạn có thể tham khảo quy định Tại Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 để hiểu rõ hơn về người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Theo đó, với công ty trách nhịêm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Pháp luật Việt Nam không giới hạn số lượng người đại diện theo hai loại hình doanh nghiệp này. Còn về số luợng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của công ty sẽ được quy định tại Điều lệ của Doanh nghiệp (Khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp).

    Như vậy, nếu Mr F là người đại diện thứ nhất, đồng thời là tổng giám đốc, thì Mr A có thể giữ các chức danh sau: Giám đốc, chủ tịch công ty, chủ tịch Hội đồng thành viên, chức danh này tùy thuộc  vào điều lệ của công ty quy định.

    Người đại diện theo pháp luật  hoàn  toàn có thể là người Việt Nam hoặc người nuớc ngoài, và người đó phải là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp, đại diện cho doanh nghiệp với tư cách nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật. Và đối với doanh nghiệp được thành lập theo pháp luật Việt Nam thì  phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam. Trường hợp doanh nghiệp chỉ có một người đại diện theo pháp luật thì người đó phải cư trú ở Việt Nam và phải ủy quyền bằng văn bản cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật khi xuất cảnh khỏi Việt Nam. Trường hợp này, người đại diện theo pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ đã ủy quyền.

     
    Báo quản trị |