Chức danh nghề nghiệp, Ngạch, Cơ quan tổ chức là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #514085 22/02/2019

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (695)
    Số điểm: 25507
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 809 lần


    Chức danh nghề nghiệp, Ngạch, Cơ quan tổ chức là gì?

    Chức danh nghề nghiệp, Ngạch, Cơ quan tổ chức là gì?

    >>> Đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức xã hội là gì?

    Các bạn thường hay nghe những thuật ngữ như đơn vị sự nghiệp công lập, chức danh nghề nghiệp, ngạch công chức, cơ quan,,tổ chức... nhưng không phải ai cũng hiểu bản chất của những thuật ngữ này. Căn cứ vào quy định pháp luật, mình sẽ giải đáp vấn đề nêu trên.

    1. Chức danh nghề nghiệp là tên gọi thể hiện trình độ, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức trong từng lĩnh vực nghề nghiệp; được sử dụng làm căn cứ để thực hiện công tác tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

    Ví dụ: Tiến sĩ, Giáo sư,...

    Căn cứ: Luật Viên chức 2010

    2. Ngạch là tên gọi thể hiện thứ bậc về năng lực và trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của công chức

    Ví dụ:  Ngạch chuyên viên cao cấp (mã ngạch 01.001) áp dụng hệ số lương của công chức loại A3, nhóm 1 từ hệ số lương 6.20 đến hệ số lương 8.00.

    Căn cứ: Khoản 4 Điều 7 Luật cán bộ công chức 2008

    3. Hệ số lương là chỉ số thể hiện sự chênh lệnh mức tiền lương giữa các vị trí, cấp bậc công việc khác nhau dựa trên yếu tố trình độ, bằng cấp – được dùng làm căn cứ để tính mức lương cơ bản, phụ cấp và các chế độ cho nhân viên trong các doanh nghiệp.

    Ví dụ: Ngạch chuyên viên cao cấp có hệ số lương từ 6.20 đến hệ số lương 8.00

    4. Cơ quan, tổ chức bao gồm cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân và các tổ chức khác được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

    Ví dụ: Mặt trận Tổ Quốc Việt Nam. Uỷ ban nhân dân quận 1,

    Căn cứ: Điều 3 Luật tố tụng hành chính 2015

    Các bạn có thắc mắc về các khái niệm nào thì đặt câu hỏi trong topic này nhé! :~

     
    36964 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    trongngvn (16/08/2019) soyte (26/02/2019) trantuannvnd (25/02/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514800   28/02/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 3431
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Theo quy định của Luật viên chức 2010 thì Chức danh nghề nghiệp là tên gọi thể hiện trình độ và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức trong từng lĩnh vực nghề nghiệp. Tuy nhiên mình có chút thắc mắc là giáo sư có phải được gọi là chức danh nghề nghiệp. Mong bạn giải thích rõ chỗ này giúp mình với.

     
    Báo quản trị |  
  • #520325   09/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 72 lần


    Nói về chức danh nghề nghiệp, ngạch, cơ quan tổ chức thì theo mình cần nói thêm về chức vụ. Mình xin bổ sung thêm về chức vụ: Chức vụ gắn liền với nhiệm vụ của một người trong một cơ quan, tổ chức. Ví dụ: Giám đốc, Phó giám đốc, Chủ tịch Hội đồng quản trị, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Thủ trưởng, Phó thủ trưởng, Bộ trưởng, Chủ tịch nước,...

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)
  • #525672   16/08/2019

    Hỏi về định nghĩa chức danh

    Đơn vị mình là 1 cơ quan hành chính sự nghiệp (viên chức), có 1 quy định tại Thông tư 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 mình trích dẫn sau đây:

    "d) Số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ:

    Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh."

     

    Vậy cho mình hỏi, theo các bạn "cùng chức danh" ở đây được hiểu như thế nào?, là chức danh Chuyên viên, Chuyên viên chính hay là Giám đốc, Phó Giám đốc, hay là gọi theo danh mục vị trí việc làm, nếu là viên chức quản lý thì ko có vị trí việc làm đâu, giúp mình với nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongngvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)
  • #531950   30/10/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Chức danh nghề nghiệp được áp dụng đối với viên chức. Theo đó Chức danh nghề nghiệp là tên gọi thể hiện trình độ và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức trong từng lĩnh vực nghề nghiệp.

    Còn ngạch áp dụng với công chức, Ngạch là tên gọi thể hiện thứ bậc về năng lực và trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của công chức.

     
    Báo quản trị |  
  • #545486   06/05/2020

    Cho mình hỏi cơ quan mình là một Tập đoàn do Nhà nước sở hữu trên 50% vốn điều lệ, thuộc UBQLVNN tại các DN thì có được gọi là tổ chức kinh tế hay không.

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tram1306 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/05/2020)