DanLuat 2015

Chức danh của chủ sở hữu trong công ty

Chủ đề   RSS   
  • #399251 11/09/2015

    lychuon

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chức danh của chủ sở hữu trong công ty

    Công ty em là cty TNHH một thành viên( do cá nhân làm chủ sở hữu). Vậy chủ sở hữu có thể giữ chức danh nào khác ngoài chức danh Giám đốc ạ? Mong mọi người giúp đỡ, em xin cảm ơn nhiều.

     
    3634 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399299   12/09/2015

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

    Cty TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu thì ngoài Giám đốc thì còn có một chức danh nữa là Chủ tịch công ty (có thể do chủ sở hữu kiêm nhiệm)

    Đối với chức danh này, luật định như sau:

    Điều 80. Chủ tịch công ty

    1. Chủ tịch công ty do chủ sở hữu bổ nhiệm. Chủ tịch công ty nhân danh chủ sở hữu thực hiện các quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu công ty; nhân danh công ty thực hiện các quyền và nghĩa vụ của công ty, trừ quyền và nghĩa vụ của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc; chịu trách nhiệm trước pháp luật và chủ sở hữu công ty về việc thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao theo quy định của Luật này, pháp luật có liên quan và Điều lệ công ty.

    2. Quyền, nghĩa vụ và chế độ làm việc của Chủ tịch công ty đối với chủ sở hữu công ty được thực hiện theo quy định tại Điều lệ công ty, Luật này và pháp luật có liên quan.

    3. Quyết định của Chủ tịch công ty về thực hiện quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu công ty có hiệu lực kể từ ngày được chủ sở hữu công ty phê duyệt, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác.

    Muốn tìm hiểu các quy định khác, bạn dở luật doanh nghiệp 2014, Nghị định 43/2010/NĐ-CP, Nghị định 102/2010/NĐ-Cp và tìm từ khóa "Chủ tịch công ty"

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    lychuon (12/09/2015)
  • #399307   12/09/2015

    lychuon
    lychuon

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn về bài viết, Công ty em đang làm thủ tục xin là thẻ ABTC ( thẻ doanh nhân APEC), tuy nhiên với Chủ sở hữu thì không được cấp thẻ, vậy Giám đốc cty em có thể bổ nhiệm cho chủ sở hữu làm phó giám đốc không ạ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #399348   13/09/2015

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

    Nếu muốn bổ nhiệm ông A (chủ sở hữu) này làm phó giám đốc, thì bạn chú ý xem điều lệ công ty bạn quy định ai có thẩm quyền bổ nhiệm chức danh phó giám đốc công ty thì soạn quyết định bổ nhiệm do người đó ký.

    Còn đơn giản thì chỉ cần soạn quyết định bổ nhiệm do ông A ký với tư cách là chủ sở hữu, bổ nhiệm mình làm chủ tịch công ty là được. Chức danh này vẫn được cấp thẻ ABTC theo quy định của điều 6, quy chế ban hành kèm theo quyết định số 45/2006/QĐ-TTg

     

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    lychuon (14/09/2015)

0 Thành viên đang online
-