Chưa xóa thế chấp có được chuyển nhượng QSDĐ không?

Chủ đề   RSS   
  • #517485 30/04/2019

    Chưa xóa thế chấp có được chuyển nhượng QSDĐ không?

    Mình có mảnh đất đem đi thế chấp tại ngân hàng, đã có đăng ký thế chấp. Hiện sau khi hoàn trả khoản vay thì minh được trả lại giấy chứng nhận cùng với hợp đồng giải chấp. Tuy nhiên, mình chưa liên hệ để đăng ký xóa thế chấp. Không biết là trường hợp này mình muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất này thì có được hay không?

     
    6291 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517645   02/05/2019

    Camgiangsn viết:

    Mình có mảnh đất đem đi thế chấp tại ngân hàng, đã có đăng ký thế chấp. Hiện sau khi hoàn trả khoản vay thì minh được trả lại giấy chứng nhận cùng với hợp đồng giải chấp. Tuy nhiên, mình chưa liên hệ để đăng ký xóa thế chấp. Không biết là trường hợp này mình muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất này thì có được hay không?

    Chào bạn,

    Thực tế tại nhiều địa phương, sau khi bạn có thông báo giải chấp của ngân hàng, thì có thể ký HĐ chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Sau đó bên mua sẽ thực hiện đồng thời thủ tục xóa thế chấp và sang tên. Bạn nên tham khảo thủ tục tại địa phương mình (có thể hỏi cơ quan công chứng) xem như thế nào.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #517705   03/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (993)
    Số điểm: 6765
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Nội dung này tại Khoản 5 Điều 12 Thông tư liên tịch 16/2014/TTLT-BTP-BTNMT-NHNN hướng dẫn về xử lý tài sản bảo đảm có đề cập tới:

    Điều 12. Thủ tục chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản sau khi xử lý tài sản bảo đảm

    5. Việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản được thực hiện đồng thời với việc xóa đăng ký giao dịch bảo đảm như sau:

    a) Trong trường hợp có văn bản đồng ý của bên nhận bảo đảm thì bên bảo đảm có quyền yêu cầu công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trước khi xóa đăng ký giao dịch bảo đảm đối với tài sản đó.

    b) Hồ sơ đề nghị chỉnh lý biến động về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản bảo đảm được nộp đồng thời với hồ sơ yêu cầu xóa đăng ký giao dịch bảo đảm để cơ quan có thẩm quyền đăng ký thực hiện việc chỉnh lý biến động đồng thời với xóa đăng ký giao dịch bảo đảm theo thủ tục do pháp luật quy định.

    Vẫn có thể thực hiện trước khi xóa đăng ký giao dịch bảo đảm bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |