DanLuat 2015

Chưa tới sinh nhật năm 14 tuổi thì có làm CMND đc kh ?

Chủ đề   RSS   
  • #502860 22/09/2018

    Nttn1706

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưa tới sinh nhật năm 14 tuổi thì có làm CMND đc kh ?

    Mọi người cho em hỏi chưa tới sinh nhật 14t thì đi làm CMND đc kh ạ
     
    258 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502864   22/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Trả lời: Không được

     
    Báo quản trị |  
  • #509964   13/12/2018

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân quy định về  Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân thì:

    1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

    2- Mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng.

    Như vậy, độ tuổi mà nhà làm luật quy định đủ điều kiện làm Chứng minh nhân dân là từ đủ 14 tuổi trở lên. Còn trường hợp của bạn chưa tới sinh nhật năm 14 tuổi tức chưa đủ 14 tuổi để làm chứng minh nhân dân nên mình không làm chứng minh nhân dân được mà phải đợi đến ngày sinh nhật năm 14 tuổi của bạn trở đi bạn nhé. Ngoài ra, về thủ tục cấp Chứng minh nhân dân bạn phải chuẩn bị những giấy tờ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ-CP:

    Điều 6.  Thủ tục cấp Chứng minh nhân dân

    1- Công dân quy định tại khoản 1 Điều 3 có nghĩa vụ phải đến cơ quan công an làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân :

    a) Cấp Chứng minh nhân dân mới :

    Xuất trình hộ khẩu thường trú;

    Chụp ảnh;

    In vân tay;

    Khai các biểu mẫu;

     

     
    Báo quản trị |  
  • #509983   13/12/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4165
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 74 lần


    từ ngày 1/1/2016, sẽ cấp căn cước công dân thay cho chứng minh nhân dân. Theo đó, tại Điều 19 Luật căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi cấp căn cước công dân như sau:

    "Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân
    1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân"
    Như vậy, bạn phải đủ 14 tuổi mới được cấp căn cước công dân, bạn chưa đến ngày sinh nhật 14 tuổi nên chưa được cấp căn cước công dân nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-