Chưa nộp tiền sử dụng đất có được thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #381780 05/05/2015

    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Chưa nộp tiền sử dụng đất có được thế chấp

    Nhờ mọi người góp ý cho mình trường hợp sau:

    Cá nhân, tổ chức đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất ở) nhưng được chậm nộp tiền sử dụng đất (2 năm) và được cơ quan nhà nước đồng ý bằng văn bản. Nay cá nhân, tổ chức đó muốn dùng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó để vay vốn ngân hàng xây dựng tài sản trên đất và bảo lãnh cho một số khoản đầu tư khác của cá nhân, doanh nghiệp đó được không?

    Theo nhìn nhận của tôi thì không được, nhưng tôi chưa có lý luận và viện dẫn điều luật cụ thể. Rất mong mọi người góp ý thêm.

    Cám ơn các bạn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    2864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381826   05/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Luật đất đai hiện hành:

    Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    lythuyettinhbenvung (05/05/2015)