DanLuat 2015

Chưa nộp giấy giảm trừ gia cảnh

Chủ đề   RSS   
  • #252114 01/04/2013

    monglinhtvb

    Female
    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưa nộp giấy giảm trừ gia cảnh

    Năm 2012, do sơ xuất e đã quên không nộp giảm trừ gia cảnh cho can bộ cơ quan, giờ khi quyết toán thuế TNCN thi em nộp trễ dươc không ạ?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    7107 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253269   05/04/2013

    congkt1983
    congkt1983

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn monglinhtvb

    Do năm 2012 bạn chưa nộp Tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh thì trong năm đó bạn không được giảm trừ đâu.

    Theo TT84/2008/TT-BTC thì nôm na thế này:

    Bạn nộp đăng ký giảm trừ gia cảnh từ tháng nào thì được giảm trừ bắt đầu từ tháng đó, nhưng đến cuối năm quyết toán bạn vẫn được giảm trừ nguyên cả năm đó (với điều kiện nộp trước 31/12).

    Do bạn chưa nộp trong năm 2012 thì bạn không được giảm trừ gì cả nhé. Thu thuế nộp cho Nhà nước đi bạn à.

    Còn cụ thể hơn nữa bạn có thể đọc TT84/2008/TT-BTC ngày 30 tháng 9 năm 2008 nhé bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #253341   05/04/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    monglinhtvb viết:

    Năm 2012, do sơ xuất e đã quên không nộp giảm trừ gia cảnh cho can bộ cơ quan, giờ khi quyết toán thuế TNCN thi em nộp trễ dươc không ạ?

    Chào bạn!

    Theo hướng dẫn tại Khoản 1, Mục IV- CV số 187/TCT-TNCN ngày 15/01/2013 của Tổng Cục Thuế  về việc quyết toán thuế TNCN năm 2012 thì TH của bạn chưa nộp hs giảm  trừ gia cảnh cho CNV thì những CNV đó không được tính  giảm trừ cho NPT trong năm 2012.

    Bạn tham khảo trích dẫn trong CV, có ví dụ :

    IV. Giảm trừ gia cảnh

    Về đối tượng giảm trừ gia cảnh và các khoản được giảm trừ để xác định thu nhập tính thuế được thực hiện theo hướng dẫn tại Mục I, Phần B Thông tư số84/2008/TT-BTC; Điều 2, Điều 3 Thông tư số62/2009/TT-BTC, Điều 4 Thông tư số02/2010/TT-BTC.

    1. Cá nhân được giảm trừ cho người phụ thuộc từ tháng có nghĩa vụ nuôi dưỡng và đã đăng ký giảm trừ gia cảnh. Đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam được tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc từ tháng 1 đến tháng rời khỏi Việt Nam.

    Trường hợp cá nhân trong năm có phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng mà đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc muộn hoặc đến khi quyết toán thuế mới đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc thì khi khấu trừ thuế hàng tháng được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng đăng ký giảm trừ; khi quyết toán thuế được tính giảm trừ cho người phụ thuộc từ tháng có nghĩa vụ nuôi dưỡng.

    Ví dụ 4.

    - Ông A phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng 1 người con vào tháng 1/2012 nhưng đến tháng 3/2012 ông A mới đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc thì từ tháng 3/2012 hàng tháng ông A được tính giảm trừ cho người phụ thuộc khi tạm khấu trừ thuế. Cuối năm khi quyết toán thuế, ông A được tính giảm trừ cho người phụ thuộc từ tháng 1/2012.

    - Ông A phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng 1 người con vào tháng 1/2012 nhưng không đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc thì hàng tháng ông A không được tính giảm trừ cho người phụ thuộc khi tạm khấu trừ thuế. Cuối năm khi quyết toán thuế, ông A đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc từ tháng 1/2012.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-