DanLuat 2015

Chưa nộp BHXH có được nhận chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #411495 29/12/2015

    phamha15892

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưa nộp BHXH có được nhận chế độ thai sản?

    Chào anh,chị Luật sư!

    Anh chị cho em hỏi, trường hợp em đã thôi việc ở công ty cũ, và không thể liên lạc được với BGĐ để nhận lại sổ BHXH từ cuối năm 2013. Đến đầu năm 2014 em làm việc tại một công ty khac và công ty này vẫn đóng BHXH cho em từ đó đến nay trên số sổ cũ! (Hiện tại em vẫn chưa có sổ để nộp cho công ty).

    Sang nam 2016 em sinh con dau tien, vay em co du dieu kien de nhan bao hiiem thai san khong a?

    Nho anh chi tu van giup em!

     

     

     
     
    1943 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411523   29/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Chào bạn, miễn là cty đang đóng BHXH cho bạn thì bạn sẽ đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phamha15892 (30/12/2015)
  • #411712   30/12/2015

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.

    Theo điều 31 luật bảo hiểm xã hội về điều kiện hưởng thai sản thì :

     Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

    Bạn sẽ đủ điều kiện nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội với chế độ thai sản.

    Thân.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    phamha15892 (30/12/2015)

0 Thành viên đang online
-