Chưa nhập hộ khẩu nhà chồng có được khai sinh họ bố?

Chủ đề   RSS   
  • #557794 14/09/2020

    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 75
    Được cảm ơn 107 lần


    Chưa nhập hộ khẩu nhà chồng có được khai sinh họ bố?

    chưa nhập hộ khẩu nhà chồng con có được mang họ bố

    khai sinh - Hình minh họa

    Khi kết hôn có nhiều thủ tục cần được hoàn thiện, trong đó có thủ tục nhập khẩu của vợ về nhà chồng sau kết hôn. Tuy nhiên, vì một số lý do, một số cặp vợ chưa chưa hoàn thành thủ tục này đã có em đé. Vậy, nếu chưa nhập hộ khẩu về nhà chồng thì con có được khai sinh họ bố không? Cùng theo dõi bài viết dưới đây để trả lời cho câu hỏi trên nhé.

    Theo điều 15 Luật hộ tịch 2014 quy định trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, phải thực hiện khai sinh cho con.

    1. Hồ sơ khai sinh gồm có:  

    Theo Điều 16 Luật Hộ tịch 2014 có quy định hồ sơ để khai sinh cho con cần những giấy tờ sau

    - Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu. (Được đính kèm bên dưới)

    -  Giấy chứng sinh; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

    -  Văn bản ủy quyền (được chứng thực) theo quy định của pháp luật trong trường hợp ủy quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    2. Chưa nhập hộ khẩu nhà chồng có được khai sinh họ bố?

    Như được liệt kê ở trên thì, hồ sơ để thực hiện khai sinh cho con không bao gồm sổ hộ khẩu gia đình chồng. Cho nên, việc đã nhập khẩu hay chưa không phụ thuộc vào việc bạn đã nhập hộ khẩu nhà chồng.

    Cụ thể việc đặt tên cho con sẽ do vợ chồng thỏa thuận nếu không thỏa thuận được sẽ dựa theo tập quán

    Theo điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định như sau: “Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;”

    3. Trình tự thực hiện khai sinh

    - Cơ quan thực hiện: Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền

    - Đối tượng thực hiện:Công dân Việt Nam, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    - Thời gian thực hiện: Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu, trường hợp nhận hồ sơ sau 15 giờ mà không giải quyết được ngay thì trả kết quả trong ngày làm việc tiếp theo

    - Cách thực hiện: hiện nay có 3 cách thức nộp hồ sơ (trực tiếp, trực tuyến, dịch vụ bưu chính)

    Cách 1: Trực tiếp

    Người thực hiện việc đăng ký khai sinh có thể trực tiếp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền

    Cách 2: Trực tuyến

    Gửi hồ sơ theo hệ thống đăng ký hộ tịch trực tuyến..

    Cách 3: Dịch vụ bưu chính

    Gửi hồ sơ qua hệ thống bưu chính

    Lưu ý: Miễn lệ phí đối với trường hợp khai sinh đúng hạn (trong vòng 60 ngày)

     
    8876 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    NguyenThanhNgan123 (21/09/2020) buhhcm (15/09/2020) ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận