DanLuat 2015

Chưa nhận cha con có được hưởng thừa kế không

Chủ đề   RSS   
  • #428374 20/06/2016

    Chưa nhận cha con có được hưởng thừa kế không

    Chào Luật sư! Dì tôi có sống chung, không đăng ký kết hôn với dượng tôi, sinh ra em trai tôi. Về sau họ chia tay. Trên giấy khai sinh của em trai tôi chỉ có tên mẹ. Em trai tôi và ông cũng chưa nhận nhau là cha con. Nay dượng tôi mất, vậy em trai tôi có được hưởng tài sản của ông để lại không? Em trai tôi phải làm thủ tục gì? Cảm ơn Luật sư!

     
    2797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428376   20/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    ThanhMaiKTL viết:

    Chào Luật sư! Dì tôi có sống chung, không đăng ký kết hôn với dượng tôi, sinh ra em trai tôi. Về sau họ chia tay. Trên giấy khai sinh của em trai tôi chỉ có tên mẹ. Em trai tôi và ông cũng chưa nhận nhau là cha con. Nay dượng tôi mất, vậy em trai tôi có được hưởng tài sản của ông để lại không? Em trai tôi phải làm thủ tục gì? Cảm ơn Luật sư!

    Chào bạn.

    Theo quy định của bộ luật dân sự:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Do đó, "con đẻ" sẽ được hưởng thừa kế mà không phân biệt là con trong hoặc ngoài gía thú.

    Tuy nhiên, để được xác định là con đẻ thì phải có chứng cứ là giấy khai sinh, quyết định nhận cha cho con của UBND hoặc quyết định, bản án của tòa án.

    - Nếu việc nhận cha cho con không có tranh chấp với những người thừa kế khác thì em bạn có thể đến UBND cấp xã nơi cư trú của mình hoặc của người cha trước khi chết để làm thủ tục khai nhận cha bằng các chứng cứ thu thập được. Sau khi có quyết định công nhận cha cho con thì sẽ làm thủ tục ghi tên người cha vào khai sinh và khai nhận thừa kế,

    - Nếu việc nhận cha cho con có tranh chấp với những người thừa kế khác thì thẩm quyền công nhận cha con phải là TAND. Có thể đồng thời khởi kiện yêu cầu công nhận cha cho con và chia thừa kế theo pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThanhMaiKTL (21/06/2016)
  • #428432   20/06/2016

    Trường hợp của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành thì dù là con trong giá thú hay con ngoài giá thú điều được hưởng thừa kế, tuy nhiên vấn đề của bạn nằm ở chỗ hiện tại không có giấy tờ nào xác minh quan hệ cha con. Thứ nhất nếu muốn được nhận cha con thì bạn liên hệ UBND xã nơi làm khai sinh để được hướng dẫn thủ tục nhận cha cho con, tuy nhiên trường hợp này yêu cầu phải có mặt các bên. Tuy nhiên bạn có thể trình bày cụ thể trường hợp của mình hoặc cung cấp xác thông tin chứng minh cha con khác để cán bộ tư pháp có thể xác minh và chấp nhận. Theo mình thì quan hệ cha con là quan hệ thiêng liêng và ko ai có thể thay đổi được trừ khi những người trong cuộc không muốn nhận nhau.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn richphan234 vì bài viết hữu ích
    ThanhMaiKTL (21/06/2016)
  • #428590   21/06/2016

    Xin chân thành cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #432001   28/07/2016

    nguyenthiphuongbv1995
    nguyenthiphuongbv1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em trai bạn mặc dù chưa nhận cha nhưng vẫn là con đẻ của dượng bạn. Vì vậy cần làm thủ tục khai nhận con, thẩm quyền thuộc cơ quan hộ tịch còn có tranh chấp với người khác thì bạn phải có chứng cứ chứng minh và thẩm quyền sẽ là tòa án 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-