Chưa nghỉ hết phép năm, tiền lương như thế nào theo BLLĐ 2019 so với BLLĐ 2012?

Chủ đề   RSS   
  • #562729 16/11/2020

    Special29

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Chưa nghỉ hết phép năm, tiền lương như thế nào theo BLLĐ 2019 so với BLLĐ 2012?

    Theo khoản 3 Điều 113 Bộ luật lao động 2019 quy định:

    "Điều 113. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

    2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ..."

    Còn tại khoản 1 Điều 114 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ."

    Như vậy, so với quy định hiện hành, BLLĐ 2019 chỉ bỏ nội dung "hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm", còn nội dung "hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm" thì vẫn được giữ nguyên. Cho nên nếu trong năm NLĐ còn phép mà chưa nghỉ hết thì mình vẫn thanh toán tiền phép năm cho NLĐ (NLĐ vẫn còn làm việc tại công ty), không có sự thay đổi nào đáng kể so với quy định hiện hành 

     
     
    180 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562778   16/11/2020

    Theo quan điểm của mình thì theo quy định của Bộ luật Lao động 2019 thì trường hợp người lao động đang còn làm việc mà chưa nghỉ hết phép năm thì không có quy định người sử dụng lao động phải thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ. Tuy nhiên, đây là quyền lợi của người lao động nên mọi người cùng chờ các văn bản hướng dẫn thi hành BLLĐ 2019 để rõ hơn. Còn quy định tại khoản 3 Điều 113 BLLĐ 2019 thì chỉ dành cho trường hợp người lao động do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì mới được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #562810   17/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100845
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Cho nên nếu trong năm NLĐ còn phép mà chưa nghỉ hết thì mình vẫn thanh toán tiền phép năm cho NLĐ (NLĐ vẫn còn làm việc tại công ty), không có sự thay đổi nào đáng kể so với quy định hiện hành 

    => "mình" ở đây là với tư cách gì vậy bạn ? Chủ doanh nghiệp ? Kế toán ? Nhân sự?

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 17/11/2020 01:42:48 CH
     
    Báo quản trị |