Chưa ly hôn với người có quốc tịch Trung Quốc thì có được kết hôn với người khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #556121 30/08/2020

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Chưa ly hôn với người có quốc tịch Trung Quốc thì có được kết hôn với người khác không?

    Theo quy định Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:
     
    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
     
    Và tại Khoản 2c Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm các hành vi sau đây:
     
    Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
     
    Như vậy, trường hợp của trước đó đã kết hôn với người nước ngoài nhưng chưa ly hôn thì không được kết hôn với người khác mà phải tiến hành thủ tục ly hôn với người Trung Quốc đó. 
     
    1070 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556493   30/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề chưa ly hôn với người có quốc tịch Trung Quốc thì có được kết hôn với người khác không nêu trên, thì có phải bạn muốn đưa ra vấn đề kết hôn với 01 người khác trên lãnh thổ Việt Nam hay không? Theo quan điểm của mình về vấn đề này mình nghĩ còn xem việc kết hôn với người có quốc tịch Trung Quốc kia có được công nhận tại Việt Nam hay không nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #556506   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Việc kết hôn phải tuân theo quy định hiện hành, nghiêm cấm Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ. Do đó ý kiến của tác giả nêu lên là hoàn toàn phù hợp. Do đó phải ly hôn trước.

     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |