Chưa kí kết hợp đồng nhưng không rút được tiền đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #407342 20/11/2015

    Muatronggio

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưa kí kết hợp đồng nhưng không rút được tiền đặt cọc

    Xin chào luật sư !

    Luật sư xin cho em hỏi là: Em có ý định đi làm bảo vệ cho một công ty bảo vệ, vệ sĩ . Trước lúc thỏa thuận thì về các điều lợi và hỗ trợ trên thông tin đăng tải tuyển việc làm là rất tốt . Sau khi đến văn phòng công ty A thì người ta bảo em là nếu đi làm thì công ty sẽ phát đồ để đi làm , nhưng phải cọc tiền đề phòng trường hợp em nghỉ việc giữa chừng, rồi công ty A chuyển giấy nói em phải qua công ty B làm giấy tờ để đi làm . Nhưng khi qua đó thì quản lý hướng dẫn việc làm cho biết không hề có các điều lợi , hỗ trợ em được nghe trước đó. Và em quyết đi là không đi làm cho công ty nữa . Vậy cho em hỏi là : "Số tiền em đặt cọc để công ty phát đồ cho em đi làm có được nhận lại không ạ?" 

    Luật sư hướng dẫn giúp tại vì em đã có gọi điện lên công ty thì người ta nói là số tiền đó nếu em không đi làm thì sẽ không trả lại . Kính mong được luật sư giúp đỡ !

     
    3073 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411374   28/12/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4078 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn đóng tiền đặt cọc cho công ty A để nhận đồ đi làm nhưng sao công ty A sau khi thu tiền lại chuyển bạn sang công ty B để đi làm? như vậy bạn làm cho công ty A hay công ty B? nếu làm công ty B sao công ty A lại thi tiền đặt cọc?

    Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật lao động về Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động thì:

    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    Như vậy, việc thu tiền đặt cọc gì đó để phát đồ đi làm là sai luật nên bạn có quyền yêu cầu họ phải trả tiền lại cho bạn.

    Thân chào bạn

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com