DanLuat 2015

CHƯA GÓP ĐỦ VỐN ĐKKD BỔ SUNG

Chủ đề   RSS   
  • #432408 02/08/2016

    pemeo101010

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    CHƯA GÓP ĐỦ VỐN ĐKKD BỔ SUNG

    Xin chào các anh chị !

    Xin cho hỏi công ty chúng tôi hiện đang là công ty 1TV, tháng 5/2016 Công ty có tăng vốn điều lệ từ 9 tỷ lên 20 tỷ và bổ sung ngành kinh doanh bất động sản, nhưng đến thời điểm này T8/2016 công ty vẫn chưa góp đủ vốn đăng ký bổ sung.

    Vậy xin cho hỏi Chúng tôi muốn gia hạn thêm thời gian góp vốn có được hay không?

    Nếu được thì chúng tôi cần làm hồ sơ gì?

    Nếu không được thì có thể giảm vốn điều lệ xuống được không?

    Nếu quá 90 ngày mà không góp đủ vốn thì sẽ bị phạt như thế nào ?

    Rất mong nhận được hồi đáp tư vấn . Xin cảm ơn rất nhiều

    Cập nhật bởi pemeo101010 ngày 02/08/2016 09:35:41 SA
     
    1294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432425   02/08/2016

    khongcandau
    khongcandau

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn pemeo101010!

    Với câu hỏi của bạn mình xin đưa ra ý kiến để bạn tham khảo như sau:

    Căn cứ điều 74 và Điều 87 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:

    Điều 74. Thực hiện góp vốn thành lập công ty

    1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp là tổng giá trị tài sản do chủ sở hữu cam kết góp và ghi trong Điều lệ công ty.

    2. Chủ sở hữu phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    3. Trường hợp không góp đủ vốn điều lệ trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, chủ sở hữu công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị số vốn thực góp trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày cuối cùng phải góp đủ vốn điều lệ. Trường hợp này, chủ sở hữu phải chịu trách nhiệm tương ứng với phần vốn góp đã cam kết đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty phát sinh trong thời gian trước khi công ty đăng ký thay đổi vốn điều lệ.

     

    Điều 87. Thay đổi vốn điều lệ

    1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thay đổi vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

    a) Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

    b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật này.

    2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác. Chủ sở hữu quyết định hình thức tăng và mức tăng vốn điều lệ.

     

    Theo quy định này, Công ty bạn tăng vốn điều lệ thuộc trường hợp thay đổi vốn điều lệ. Nếu công ty bạn  qua 90 ngày mà chưa góp đủ vốn thì bạn phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ theo quy định tại khoản 3 Điều 74.

    Về hồ sơ thủ tục để đăng ký điều chỉnh căn cứ theo Điều 44 của Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ gồm có:

    - Công ty gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung thông báo gồm:

    +, Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế)

    +, Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch, số Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này 

    +, Vốn điều lệ đã đăng ký và vốn điều lệ đã thay đổi; thời điểm và hình thức tăng giảm vốn

    - Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc thay đổi vốn điều lệ của công ty.

    Nếu quá thời hạn luật định mà công ty bạn không góp đủ vốn thì theo quy định tại khoản 4 Điều 74 Luật Doanh nghiệp 2015 quy định: "Chủ sở hữu chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty, thiệt hại xảy ra do không góp, không góp đủ, không góp đúng hạn vốn điều lệ"

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khongcandau vì bài viết hữu ích
    pemeo101010 (03/08/2016)
  • #432460   02/08/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 21 lần


    Trường hợp công ty bạn, tôi có một vài ý kiến như sau:

    1.      Trường hợp của bạn đăng ký vốn điều lệ công ty TNHH MTV là 20 tỷ, tháng 5/2016. Đến nay, tháng 8/2016, chủ sở hữu công ty chưa góp đủ số vốn đã đăng ký. Như vậy đã là khoảng 90 ngày

    ð Theo quy định Điều 74. LDN 2014, công ty bạn trong vòng 30 ngày tiếp theo phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ theo số vốn đã thực góp vào công ty đến thời điểm này.

     

    ð Bạn cũng có thể làm thủ tục xin giảm vốn điều lệ công ty TNHH MTV theo quy  định tại Điều 87 Luật DN 2014.

     

    2.      Về vấn đề trách nhiệm của bạn trong trường hợp không góp đủ vốn, không góp vốn đúng thời điểm cam kết được hướng dẫn theo Nghị định số 50/2016/NĐ-CP về Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư, cụ thể:

    Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không chuyển đổi loại hình doanh nghiệp khi công ty không còn đủ số lượng thành viên, cổ đông tối thiểu theo quy định trong thời hạn 6 tháng liên tục.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động khi đã kết thúc thời hạn ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị thực tế;

    b) Tiếp tục kinh doanh khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

    c) Hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không đăng ký thành lập doanh nghiệp.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp phù hợp với quy định của Luật doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này;

    b) Buộc sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty hoặc đăng ký giải thể đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;

    c) Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này;

    d) Buộc định giá lại tài sản góp vốn và đăng ký vốn Điều lệ phù hợp với giá trị thực tế của tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều này;

    đ) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c

     

    Trân trọng!

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hmtlth vì bài viết hữu ích
    pemeo101010 (03/08/2016)
  • #432526   03/08/2016

    pemeo101010
    pemeo101010

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn rất nhiều về phần tư vấn rất hữu ích cho câu hỏi của em ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #432527   03/08/2016

    pemeo101010
    pemeo101010

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn rất nhiều ạ !!

    Và cho em hỏi thêm 1 câu nữa là: Bây giờ em làm hồ sơ giảm vốn xuống trước khi bị thanh tra thì em có bị phạt không ? có đồng thời điều chỉnh bỏ ngành kinh doanh bất động sản ( ngành có điều kiện) không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #432620   04/08/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn!
    1. Về câu hỏi này mình nghĩ là nếu bây giờ bạn làm hồ sơ đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ công ty theo số vốn thực góp theo đúng thủ tục quy định trong vòng 30 ngày kể từ ngày hết hạn góp vốn thì sẽ không có việc xử phạt vi phạm gì hết vì công ty không vi phạm.

    Còn trường hợp đến nay, công ty bạn đã quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày cuối cùng hết hạn góp vốn, thì việc bị thanh tra xử phạt là điều tất nhiên vì việc bạn điều chỉnh vốn được thực hiện có chứng từ, hồ sơ ghi rõ thời gian thì thanh tra trước hay sau vẫn có thể phát hiện nhờ vào căn cứ đó.

    2. Bạn muốn thay đồi ngành nghề kinh doanh thì thực hiện riêng thủ tục thông báo thay đổi đến cơ quan đăng ký kinh doanh theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

     

    Câu trả lời có tính chất tham khảo, bạn nhé!

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hmtlth vì bài viết hữu ích
    pemeo101010 (04/08/2016)

0 Thành viên đang online
-