Chưa góp đủ vốn điều lệ, có được giảm vốn điều lệ không [CTY TNHH]

Chủ đề   RSS   
  • #311969 02/03/2014

    June.tiny

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Chưa góp đủ vốn điều lệ, có được giảm vốn điều lệ không [CTY TNHH]

    Thưa luật sư, tôi có 1 tình huống sau:

    Công ty TNHH X có 3 thành viên là A B C. A đã góp 1 tỉ, B đã góp 500 triệu, C góp 700 triệu nhưng C mới chỉ góp đc 500 triệu, số còn lại cam kết góp trong thời hạn 1 năm kể từ ngày cty nhận được giấy chứng nhận ĐK doanh nghiệp. Tuy nhiên đã hết thời hạn 1 năm, C vẫn chưa góp đủ, C tiếp tục cam kết góp nhiều lần nhưng đã 36 tháng (3 năm) kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, C vẫn chưa góp nốt 200triệu còn thiếu. Cty đã tiến hành các cách xử lí theo khoản 5 điều 18 nghị định 102/2010 đó là các thành viên còn lại nhận góp nhưng cũng chỉ góp thêm được 150 triệu, vẫn thiếu 50 triệu.

    Như vậy trong trường hợp này, công ty có được phép đăng kí giảm vốn điều lệ ko? Theo như tôi tìm hiểu thì theo điều 60 Luật DN ko cho phép CT TNHH đăng kí giảm vốn điều lệ với lí do có thành viên chưa góp đủ vốn cam kết. Vậy có cách nào để công ty có thể giảm vốn điều lệ đã đăng kí xuống ko? Xin cảm ơn Luật sư!

     
    13978 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn June.tiny vì bài viết hữu ích
    denco (15/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312249   04/03/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Công ty bạn có thể giảm vốn điều lệ theo lý do quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 60 Luật doanh nghiệp 2005 là:

    Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn hai năm, kể từ ngày đăng ký kinh doanh; đồng thời vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên”.

    Bởi vì:

    - Công ty bạn đã hoạt động trên 2 năm (thỏa mãn về điều kiện thời gian hoạt động)

    - Công ty bạn vẫn đảm bảo thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản sau khi đã hoàn trả cho thành viên C (công ty bạn chứng minh)

    - Công ty bạn sẽ tiến hành thủ tục hoàn trả lại một phần vốn góp cho thành viên C là 50 triệu trong tổng số vốn góp của C vào công ty (thực chất thì số tiền này vẫn chưa góp, nhưng vẫn có thể lấy lý do này).

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Nguyentrinh0796 (15/03/2015)
  • #325848   30/05/2014

    eastwestlegal
    eastwestlegal

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 48 lần


    lamsonlawyer viết:

    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Công ty bạn có thể giảm vốn điều lệ theo lý do quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 60 Luật doanh nghiệp 2005 là:

    Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn hai năm, kể từ ngày đăng ký kinh doanh; đồng thời vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên”.

    Bởi vì:

    - Công ty bạn đã hoạt động trên 2 năm (thỏa mãn về điều kiện thời gian hoạt động)

    - Công ty bạn vẫn đảm bảo thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản sau khi đã hoàn trả cho thành viên C (công ty bạn chứng minh)

    - Công ty bạn sẽ tiến hành thủ tục hoàn trả lại một phần vốn góp cho thành viên C là 50 triệu trong tổng số vốn góp của C vào công ty (thực chất thì số tiền này vẫn chưa góp, nhưng vẫn có thể lấy lý do này).

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Theo quan điểm cá nhân tôi thì ý kiến của Luật sư về vấn đề này không chính xác. Xét về bản chất thì ta chỉ hoàn trả một thứ mà ta đã nhận nó, nếu ta chưa nhận nó thì không thể hoàn trả. Ta ở đây là pháp nhân công ty và nó ở đây là phần 50 triệu chưa góp. Do đó căn cứ vào điểm a khoản 3 điều 60 nói trên để xử lý vấn đề là không đúng.

    Về quy định pháp luật, Điều 18 Nghị định 102/2010 về hướng dẫn luật doanh nghiệp đã đề cập trường hợp không góp đủ vốn nói trên. Tại khoản 8 nói rằng, nếu góp không đủ thì cơ quan đăng ký kinh doanh đăng ký lại số vốn ĐÃ GÓP làm vốn điều lệ. Hiểu rộng ra là cơ quan đăng ký kinh doanh không thừa nhận vốn điều lệ đăng ký ban đầu và đến thời điểm đăng ký lại này họ chỉ thừa nhận số tiền đã được góp thực tế, quay trở lại ví dụ thì đó là số tiền trừ đi 50 triệu. Ở đây không dùng từ giảm vốn nhưng thực chất là giảm vốn.

    Tuy nhiên Nghị định không dùng từ giảm vốn cũng có lý do của nó. Ngay tiếp theo câu trên, khoản 8 viết tiếp rằng các thành viên chưa góp đủ vốn theo cam kết phải liên đới chịu trách nhiệm đối với phần chưa góp cho các nghĩa vụ phát sinh trước khi đăng ký lại này. Rõ ràng hậu quả pháp lý của tình huống này khác hoàn toàn với hậu quả pháp lý của tình huống giảm vốn tại điều 60. Tại điều 60, khi giảm vốn sai thì phải trả lại cho công ty. Và theo tôi Điều 60 cũng dùng từ không chính xác, nên gọi là rút vốn chứ không phải giảm vốn, gọi như thế mới thấy được bản chất của hành vi đang thực hiện.

    Trong hai tình huống nói trên, pháp luật đều quay về bản chất là hành vi thực hiện có thể xâm phạm đến lợi ích của bên thứ ba là các khách hàng, đối tác của công ty. Do đó pháp luật buộc những ông chủ của công ty phải chịu trách nhiệm với các cam kết của mình. Nhưng cách buộc khác nhau tùy thuộc vào việc các ông chủ này đã góp vốn đến đâu.

    Nói thế đề thấy rằng trong tình huống bạn đưa ra, pháp luật đang xem người không góp 50 triệu đang là con nợ của phần 50 triệu này, trong trường hợp công ty bị yêu cầu công ty bồi thường, trả nợ...và phần này phát sinh trước khi đăng ký lại và tài sản công ty không đủ trả thì con nợ này phải bỏ 50 triệu ra để trả đấy, không thoát được đâu.

    Và để đảm bảo môi trường kinh doanh ổn định, xã hội ổn định, rạch ròi trách nhiệm công ty trong tương lai khi có sự kiện không góp đủ này, pháp luật/nhà nước đã chốt vấn đề tại lần đăng ký lại, nói cách khác là xóa bài chơi lại và lần này số tiền công ty bạn đặt cược vào ván bài kinh doanh này là số vốn điều lệ đã trừ đi 50 triệu.  

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn eastwestlegal vì bài viết hữu ích
    boyluat (12/06/2014) Nguyentrinh0796 (15/03/2015)
  • #324318   21/05/2014

    Chào Luật sư, 

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

    Công ty CP với vốn điều lệ theo ĐKKD lần đầu là 2.6 tỷ (Cổ đông đã góp đủ vốn). Do đặc thù cần tăng vốn điều lệ để tham gia dự thầu nên Ban lãnh đạo đã thay đổi ĐKKD lên 16 tỷ (năm 2012) và đến thời điểm hiện tại vẫn các cổ đông vẫn chưa góp thêm vốn. Vậy trường hợp này đơn vị sẽ bị xử lý theo những quy định cụ thể nào? Đơn vị có thể lập BB họp hội đồng đưa ra lý do và quyết định vốn pháp định là 16 tỷ còn vốn điều động chỉ 2.6 tỷ có được k? 

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #326672   05/06/2014

    eastwestlegal
    eastwestlegal

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 48 lần


    Theo tôi hiểu là công ty bạn đã tăng vốn điều lệ bằng cách chào bán cổ phần cho cổ đông hiện hữu và việc này đã được thực hiện xong vì giấy phép đã ghi nhận 16 tỷ.

    Pháp luật quy định rất chặt chẽ quy trình, thủ tục chào bán và đăng ký tăng vốn nói trên, theo tiến trình này thì cổ đông phải thanh toán tiền xong thì công ty mới đi đăng ký tăng.

    Tuy nhiên công ty bạn đã không làm như vậy khi chưa nhận tiền nhưng đã đi đăng ký tăng. Trong trường hợp này có các hệ quả pháp lý sau đây:

    1. Các cổ đông bị xem là đã mua cổ phần nhưng nợ tiền công ty chưa thanh toán và bây giờ phải thanh toán.

    2. Công ty đăng ký vốn không đúng với thực tế góp nên công ty sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên việc diễn ra năm 2012 nên cần xem xét đã hết thời hiệu xử phạt chưa, nếu hết thời hiệu phạt thì vẫn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả (nghĩa là góp thêm cho đủ 16 tỷ).

    Trong trường hợp của cty bạn, pháp luật không quy định rằng được phép giảm vốn, nghĩa là buộc phải góp cho đến khi đủ. Một cách nôm na là hàng (cổ phần) đã mua, đã đem về xài thì phải trả tiền, chưa trả thì là nợ chứ không có việc trả lại hàng.

    Biên bản họp bạn nêu ra không có giá trị pháp lý vì thỏa thuận này trái luật, không những vậy nó còn là căn cứ rõ ràng cho thấy đúng là có chuyện cổ đông chưa trả tiền mua cổ phần cho công ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn eastwestlegal vì bài viết hữu ích
    chipcoi88 (01/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com