Chưa được vào biên chế có được bổ nhiệm làm phó phòng, trưởng phòng hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #537923 30/01/2020

    jellannm
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1620
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 40 lần


    Chưa được vào biên chế có được bổ nhiệm làm phó phòng, trưởng phòng hay không?

     Mình nhận được yêu cầu hỗ trợ như sau: “Em trước đây công tác khi vào cơ quan chỉ quyết định hợp đồng dài hạn. về sau được đi học và bổ nhiệm phó phòng, trưởng phòng. Nay mới biết là chưa có quyết định vào biên chế thì có ảnh hưởng gì không ạ?”
    ----
    Mình tư vấn như sau:

    Khoản 3 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 3. Các công việc không thực hiện ký hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập

    1. Không thực hiện việc ký hợp đồng lao động đối với các đối tượng sau:

    a) Những người làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ ở các vị trí việc làm được xác định là công chức trong các cơ quan hành chính hoặc là viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập do Nhà nước bảo đảm toàn bộ hoặc một phần chi thường xuyên.

    b) Những người làm bảo vệ ở các cơ quan, đơn vị: Văn phòng Chính phủ, Kho tiền hoặc Kho hồ sơ ấn chỉ có giá trị như tiền của Ngân hàng Nhà nước, Kho bạc Nhà nước, Kho ấn chỉ thuế, Kho ấn chỉ hải quan.

    c) Lái xe chuyên dùng chuyên chở tiền của Ngân hàng Nhà nước, Kho bạc Nhà nước."
     

    Theo quy định trên, đối với chức danh là trưởng phòng, phó phòng sẽ được xếp vào người làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ do đó không được ký hợp đồng lao động mà phải  vào biên chế (là công chức hoặc viên chức).

     
    336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537944   31/01/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Trưởng phòng, phó phòng là những vị trí công việc chuyên môn, nghiệp vụ ở các vị trí việc làm được xác định là công chức trong các cơ quan hành chính hoặc là viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập. Do đó để bổ nhiệm thì phải là công chức hoặc viên chức (trong biên chế rồi). Không thể bổ nhiệm từ người lao động (làm việc theo hợp đồng lao động) lên được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    jellannm (31/01/2020)