Chưa đủ tuổi kết hôn có làm giấy khai sinh cho con được không?

Chủ đề   RSS   
  • #553239 29/07/2020

    Dung123dn1

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chưa đủ tuổi kết hôn có làm giấy khai sinh cho con được không?

    Chưa đủ tuổi để đăng kí giấy kết hôn có thể làm giấy khai sinh cho con có được không ?

     
    674 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dung123dn1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553256   29/07/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Bạn Dung123dn1 thân mến!
     
    Về vấn đề của bạn mình có một số ý kiến thế này.
     
    Cha mẹ chưa đủ tuổi kết hôn vẫn làm giấy khai sinh được.
     
    Khoản 1 Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.
     
    Điều 13 Luật Trẻ em 2016 quy định:
     
    Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.
     
    Như vậy, khai sinh là một quyền mà trẻ em sinh ra được hưởng không phân biệt được sinh ra trong hoàn cảnh, điều kiện nào kể cả là cha mẹ của đứa trẻ chưa đủ tuổi kết hôn. Do đó, bạn vẫn có thể làm thủ tục để đăng kí khai sinh cho cháu.
     
    Về thủ tục khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi kết hôn.
     
    Vì bạn chưa đăng kí kết hôn nên thủ tục khai sinh sẽ được đăng kí theo thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú. Để ghi tên bố và mẹ trong giấy khai sinh của cháu bé thì phải làm thủ tục nhận cha mẹ con tại cơ quan hộ tịch cấp xã, UBND xã sẽ kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh theo Điều 16, Điều 25 Luật Hộ tịch 2014.
     
    Kết hợp giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận cha, mẹ, con được hướng dẫn bởi Điều 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP, cụ thể là:
     
    Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà có người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:
     
    1. Hồ sơ gồm:
     
    a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
     
    b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;
     
    c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.
     
    2. Các giấy tờ khác, trình tự giải quyết được thực hiện theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 và Điều 25 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã; theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 36 và Điều 44 của Luật hộ tịch trong trường hợp thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.
     
    Trên đây là ý kiến của mình, hy vọng là nó sẽ hữu ích đối với bạn. Nếu còn vướng mắc nào khác, bạn có thể tiếp tục đặt câu hỏi tại cmt này.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #553542   30/07/2020

    Dung123dn1 viết:

    Chưa đủ tuổi để đăng kí giấy kết hôn có thể làm giấy khai sinh cho con có được không ?

    Việc chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn và đăng ký khai sinh không có liên quan gì nhau bạn nhé. Ở đây dù mới 16 tuổi nhưng nếu đã có con thì vẫn có thể đăng ký khai sinh như bình thường. Vấn đề đặt ra ở đây là nếu sinh con khi 16 tuổi tức là phát sinh quan hệ khi bạn chưa đủ 16 tuổi. Khi đó thì bạn nam kia có khả năng sẽ bị truy tố về hành vi hiếp dâm/ giao cấu với người chưa thành niên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #553570   30/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Trước hết, việc kết hôn phải tuân theo quy định về điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 . Theo đó về độ tuổi thì nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

    Trong trường hợp cha mẹ chưa tiến hành đăng ký kết hôn (vì chưa đủ tuổi) thì vẫn được đăng ký khai sinh cho con mà không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân, đảm bảo quyền được khai sinh của trẻ em.

    Khi tiến hành đăng ký khai sinh cho con, cha mẹ cần kết hợp thủ tục nhận cha, mẹ, con. Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 15/2020/TT-BTP, bạn cần chuẩn bị các giấy tờ:

    - Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

    - Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh;

    - Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con: Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. Hoặc thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

    - Các giấy tờ khác.

    Về nội dung đăng ký khai sinh gồm có: Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em; Quốc tịch; Số định danh cá nhân; Ngày, tháng, năm sinh; Quê quán.

    Cần lưu ý trong trường hợp hai bên chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn mà đã có con, tức là 2 bên có hành vi quan hệ tình dục, nếu có hành vi giao cấu với người chưa đủ 16 tuổi thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #553591   30/07/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (535)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 185 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch 2014 thì trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:
     
    "1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em."
     
    Theo đó, khi con bạn sinh ra thì trong thời hạn 60 ngày gia đình có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con. Theo thông tin bạn cung cấp thì vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn, việc không đăng ký kết hôn không ảnh hưởng gì đến việc đăng ký khai sinh cho con.
     
    Trân trọng phản hồi để bạn được biết.
     
     
    Báo quản trị |