DanLuat 2015

Chưa đăng ký kết hôn mà muốn có tên cha trong khai sinh phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #518863 25/05/2019

    hoangleminh111

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 825
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chưa đăng ký kết hôn mà muốn có tên cha trong khai sinh phải làm sao?

    Cho anh hỏi, khi chưa làm giấy đăng ký kết hôn, làm giấy khai sanh cho con có được ghi đầy đủ tên cha và mẹ trên giấy khai sanh của con không.

    Trong trường hợp chỉ ghi được tên mẹ mà không ghi được tên cha trong giấy khai sanh của con vậy muốn có tên cha trên giấy khai sanh của con thì cần làm những gì và cần nộp những giấy tờ gì.

     
    178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518872   25/05/2019

    Lunakhung123
    Lunakhung123
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2016
    Tổng số bài viết (200)
    Số điểm: 1744
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 29 lần


    Về nguyên tắc khi khai sinh cho con nếu không có Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ thì trên giấy khai sinh của con, thông tin về cha sẽ được để trống. 
     
    Trường hợp muốn ghi tên cha vào giấy khai sinh của con thì phải làm thủ tục nhận cha, con. Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:
     
    "Điều 15. Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ
    ...
    3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này." 
     
    Căn cứ khoản 1 Điều 25 Luật hộ tịch 2014, hướng dẫn bởi Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP
     
    "Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
     
    1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt."
     
    ...
     
    "Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con 
     
    Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây: 
     
    1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. 
     
    2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. 
    Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật. 
     
    Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật." 
     
     
    Báo quản trị |  
  • #518942   26/05/2019

    Khi đăng kí hộ tịch thì bạn và chồng bạn sẽ cùng đi làm thủ tục đăng kí giấy khai sinh cho con bạn và bố đứa trẻ thừa nhận đó là con mình thì trên giấy khai sinh sẽ ghi đầy đủ tên cha và con bạn sẽ được mang họ của bố.

     
    Báo quản trị |