Chưa đăng ký kết hôn có được đứng cùng đứng tên trong sổ đỏ ?

Chủ đề   RSS   
  • #552422 22/07/2020

    Chưa đăng ký kết hôn có được đứng cùng đứng tên trong sổ đỏ ?

    Tình huống đặt ra: A và B hiện tại đang có quan hệ chung sống như vợ chồng nhưng chưa đăng ký kết hôn. A và B cùng góp tiền mua một mảnh đất nên rất băn khoăn về việc ai là người sẽ đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu đất. Nếu chưa đăng ký kết hôn thì liệu rằng có được đồng sở hữu trong giấy chứng nhận hay không ?

    Trả lời tình huống trên:

    Theo Điều 207 Bộ luật dân sự 2015 thì sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ thể đối với tài sản. Quyền sở hữu chung được xác lập theo thỏa thuận, theo quy định của pháp luật hoặc theo tập quán. Như vậy, nhiều chủ sở hữu có thể xác lập quyền sở hữu đối với tài sản chung.

    Theo Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 có quy định thì thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và cấp cho mỗi người 1 Giấy xác nhận, trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

    Theo căn cứ trên thì A và B hoàn toàn có thể cùng đứng tên trên giấy xác nhận quyền sử dụng đất nếu cùng góp tiền mua, mỗi người sẽ được cấp 1 giấy xác nhận quyền sử dụng đất mà không phụ thuộc vào việc đăng ký kết hôn.

     
    486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552678   25/07/2020

    Khi cùng đứng tên mua nhà, hai bên phải xuất trình giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân tại cơ quan có thẩm quyền để chứng minh tài sản này không liên quan đến tài sản chung vợ chồng. Do đó, hai bên phải đến Ủy ban nhân dân phường nơi thường trú để xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaopham.010498@gmail.com vì bài viết hữu ích
    SHINHAN (27/07/2020)
  • #553609   30/07/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 4120
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Quy định này thực sự rất hay chứ nếu không đã góp gạo thổi cơm chung rồi mà còn không được cái gì thì đúng là toang

     
    Báo quản trị |