Chưa đăng ký kết hôn, có được đi thăm gặp chồng ở trại giam không?

Chủ đề   RSS   
  • #570395 19/04/2021

    MyTrang537

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chưa đăng ký kết hôn, có được đi thăm gặp chồng ở trại giam không?

    Chào luật sư, em và chồng sống chung gần 8 năm nay, chưa đăng ký kết hôn, nay chồng em bị bắt do sử dụng trái phép ma tuý, em muốn đi thăm chồng em có được không ạ? Em có nghe ảnh nói làm giấy xác nhận sống chung là được lên gặp, không biết em làm giấy này ở đâu và như thế nào ạ? Em và chồng có một mặt con, giấy khai sinh có tên cha và mẹ có được xét thăm gặp không ạ?

    Cập nhật bởi MyTrang537 ngày 19/04/2021 02:20:06 PM
     
    210 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyTrang537 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572147   09/06/2021

    Hong312
    Hong312

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 10 lần


    Mình có ý kiến như sau:

    Theo Điều 4 Thông tư 07/2018/TT-BCA về đối tượng thăm gặp phạm nhân quy định:

    1. Đối tượng được thăm gặp phạm nhân gồm: Ông, bà nội; ông, bà ngoại; bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ (hoặc chồng); bố, mẹ nuôi hợp pháp; vợ hoặc chồng; con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp; anh, chị, em ruột, dâu, rể; anh, chị em vợ (hoặc chồng); cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột. Mỗi lần đến thăm gặp phạm nhân tối đa không quá 3 (ba) người.

    2. Cá nhân, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc thân nhân khác ngoài những người được quy định tại khoản 1 điều này được thăm gặp phạm nhân nếu Giám thị trại giam, Giám thị trại tạm giam, Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện xét thấy phù hợp với lợi ích hợp pháp của phạm nhân và yêu cầu công tác phòng, chống tội phạm, quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân.

     Vì anh chị chưa đăng ký kết hôn nên chưa được xem là vợ chồng trên pháp luật nên để thực hiện được thủ tục thăm gặp được phạm nhân thì chị cần thực hiện thủ tục quy định tại khoản 2 điều 4 Thông tư 07/2018/TT-BCA

    Chị có thể làm đơn trình bày hoàn cảnh của mình cụ thể để cơ quan có thẩm quyền xem xét và giải quyết, có thể cán bộ trại giam yêu cầu bạn thực hiện thủ tục xin giấy xác nhận của ủy ban nhân dân xã.

    Theo quy định của pháp luật thì không có mẫu đơn chung nào để xác nhận sống chung như vợ chồng, nếu chị muốn có mẫu đơn xin xác nhận chung sống như vợ chồng thì chị có thể đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi chị thường trú hướng dẫn soạn hoặc có thể tự soạn mẫu đơn, việc xác nhận trên sẽ do Uỷ ban nhân dân cấp xã xác nhận.

     

     
    Báo quản trị |