chưa có giấy đăng ký kết hôn có làm khai sinh cho con được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #394684 01/08/2015

    caolaogia7

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    chưa có giấy đăng ký kết hôn có làm khai sinh cho con được không ?

    xin chào luật sư và mọi người ạ!

    Em có vấn đề này mong mọi người và luật sư tư vấn giúp. Vợ chồng em sau khi cưới nhau xong vì 1 phần công việc nhiều 1 phần vì quê của 2 vợ chồng ở xa mà mỗi người quê 1 nơi nên cưới nhau 8 tháng rồi mà chưa làm được giấy đăng ký kết hôn. Nay vợ em đã có thai 7 tháng rồi. Em lo lắng không biết sau khi con em được sinh ra thì khi làm giấy khai sinh có đầy đủ tên cha và mẹ ko vì theo em biết nếu ko có giấy kết hôn thì khi làm giấy khai sinh chỉ có tên của mẹ và mang họ mẹ. Liệu có cách nào để con em có đầy đủ tên cha và mẹ được không ạ ? Em có nghe nói là người cha làm giấy nhận con gì đó. Giấy đó làm thế nào ạ ? Mong luật sư và mọi người tư vấn giúp em. 

    Em chân thành cám ơn!

     
    26806 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394776   02/08/2015

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Trường hợp của bạn nếu lúc đứa bé sinh ra mà bạn và cha đứa bé chưa hoàn tất thủ tục đặng ký kết hôn thì trong giấy khai sinh cho con bạn không có thông tin về cha đứa bé. Vì thế để đảm bảo quyền lợi cha mẹ và tránh những vấn đề pháp lý phức tạp về sau thì theo tôi các bạn cần sớm hoàn tất thủ tục đăng ký kết hôn. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #395082   04/08/2015

    Việc bạn thực hiện thủ tục nhận con không đồng nghĩa với việc bạn sẽ được ghi tên trong giấy khai sinh của con bạn. Bởi vậy, như luật sư đã tư vấn ở trên, 2 bạn nên thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn để tránh những rắc rối sau này .

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #395167   04/08/2015

    luatphamthanhtung
    luatphamthanhtung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho bạn như sau:

    - Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình thì hai người chỉ tổ chức đám cưới mà không có đăng ký kết hôn, nên hai người không phải là vợ chồng. đứa con được sinh ra là con ngoài giá thú. Muốn khai sinh cho đứa trẻ có cả tên cha mà mẹ thì bạn và mẹ đứa trẻ phải cùng nhau đi làm giấy khai sinh, lúc đó trong giấy khai sinh có đủ cả tên cha và mẹ, đứa trẻ vẫn mang họ của bạn

    - Nếu cần tư vấn vui lòng liên hệ: 09782 09782

    Chi tiết liên hệ:

    DĐ: 09782 09782 Email: luatphamthanhtung@gmail.com

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

     
    Báo quản trị |  
  • #395246   05/08/2015

    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì "Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh"

    Do đó, nếu vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn mà muốn ghi tên bạn vào mục người cha thì lúc đi đăng ký kết hôn bạn và vợ phải cùng đến UBND để họ làm cả 2 thủ tục nhận cha cho con và đăng ký khai sinh chung 1 lần. Nếu có giấy đăng ký kết hôn thì chỉ cần 01 trong 02 người đi là được.

    Thân chào bạn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #396799   18/08/2015

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì "Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh"

    Do vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn mà Bạn muốn ghi tên bạn vào mục phần khai về người cha, thì lúc đi đăng ký khai sinh, Bạn và Vợ phải cùng đến UBND cấp xã để thực hiện việc làm cả 2 thủ tục là:  Tờ Khai đăng ký việc nhận con và Tờ khai đăng ký khai sinh chung 1 lần. Vì việc lập thủ tục khai nhận con của Người Cha cần phải có ý kiến đồng ý của người mẹ được ghi nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký việc nhận con, do đó bắt buộc phải có mặt vợ bạn tại UBND cấp xã để vợ bạn ghi rõ chính kiến vào Tờ khai đó. Sau khi thực hiện xong hai thủ tục trên thì UBND Cấp xã Ban hành Quyết Định về việc Công nhận cha cho con và tiến hành đăng ký khai sinh cho trẻ. 

    Hồ sơ cần mang theo: Giấy chứng sinh do cơ sở y tế cấp, Xuất Trình CMND và Hô khẩu của 2 Bạn (Cha, Mẹ đứa trẻ) hoặc Giấy Chứng nhận đăng ký Tạm trú của Vợ bạn (Nếu việc thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh được thực hiện tại nơi đăng ký tạm trú của người mẹ theo quy định tại điển a khoản 1 Mục II của Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02/6/2008 của Bộ Tư pháp Hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch.   

    Chào Bạn. Chúc Bạn thực hiện tốt trách nhiệm làm cha !  

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869