Chưa chốt sổ BHXH có đóng BHXH tại công ty mới được không?

Chủ đề   RSS   
  • #537959 31/01/2020

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Chưa chốt sổ BHXH có đóng BHXH tại công ty mới được không?

    Hiện nay công nhân của công ty mình có nhiều trường hợp bỏ 1 khoảng thời gian ở công ty cũ không chốt sổ ( không in tờ rời). Vậy công ty mình tiếp tục đóng bảo hiểm cho người đó. Có ảnh hưởng gì đến việc hưởng các chế độ sau này không?

     

     
    161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538026   31/01/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (844)
    Số điểm: 7822
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 166 lần


    Căn cứ theo Điều 47 Bộ luật lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động  như sau:

     

    “2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

     

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động…”

     

    Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ hiểm xã hội cho người lao động.

    Trường hợp anh/chị tiếp tục tham gia quan hệ lao động ở công ty mới mà công ty cũ trước đây chưa chốt sổ bảo hiểm xã hội cho anh/chị thì về nguyên tắc anh/chị vẫn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty mới. Khi đó, anh/chị phải cung cấp số sổ bảo hiểm cho công ty mới để công ty mới tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội cho anh/chị. Tuy nhiên, nếu công ty cũ chưa chốt sổ bảo hiểm cho anh/chị thì khi anh/chị nghỉ việc, công ty mới sẽ không thể xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội cho anh/chị. Do đó, để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, anh/chị cần yêu cầu công ty thực hiện trách nhiệm của mình theo các quy định pháp luật nêu trên.

    Anh/chị có thể kiểm tra link sau:
     

    https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/18560/khong-chot-so-duoc-dong-bhxh-o-cong-ty-moi-nhu-the-nao

     
    Báo quản trị |  
  • #538061   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1620
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 40 lần


     Trong thời gian chờ chốt sổ BHXH, người lao động vẫn thực hiện đăng ký tham gia BHXH ở nơi làm việc mới theo số sổ BHXH cũ đã được cấp ạ. Thời gian đã đóng BHXH trước đó được cộng dồn với thời gian tham gia, đóng BHXH sau này để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH đối với NLĐ. 
    Anh/chị có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH của mình để được hướng dẫn chính xác ạ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538221   31/01/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Theo quan điểm của mình thì việc đóng tiếp vẫn được. Cụ thể là hiện nay việc đóng BHXH được quản lý theo số cá nhân của từng ngoài và ghi nhận trong hệ thống cơ sở dữ liệu. Khi làm việc tại công ty mới, công ty mới sẽ làm thủ tục báo tăng BHXH theo số sổ mà người lao động kê khai chứ không bắt buộc phải nộp lại sổ. Do đó, người lao động cũng sẽ được ghi nhận thời gian đóng này. Vấn đề khó khăn ở đây là sau này khi chốt sổ sẽ phải làm thủ tục gộp sổ cho người lao động.

     

     
    Báo quản trị |