DanLuat 2015

Chủ tịch xã có quyền phạt đến 5.000 tỷ đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #289366 02/10/2013

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94065
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4033 lần


    Chủ tịch xã có quyền phạt đến 5.000 tỷ đồng?

    Điều 43 Nghị định 109/2013/NĐ-CP có hiệu lực kể từ 09/11/2013 quy định thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí như sau:

    -         Chủ tịch UBND cấp xã có quyền phạt tiền đến 5.000 tỷ đồng (điểm b khoản 1);

    -         Chánh Thanh tra sở và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền phạt tiền đến 25.000 tỷ đồng (điểm b khoản 10);

    -         Chánh Thanh tra bộ, cơ quan ngang bộ và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền phạt tiền đến 50.000 tỷ đồng (điểm b khoản 11).

    Thật ngạc nhiên khi thẩm quyền xử phạt “cao ngất ngưởng” – lên đến hàng nghìn tỷ đồng trong khi điểm b khoản 1 điều 3 quy định: "Mức phạt tiền tối đa đối với cá nhân thực hiện hành vi vi phạm trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí là 50 triệu đồng" và khoản 5 điều 3 quy định: "Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân".

    Phải chăng đây lại là lỗi đánh máy?

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    4911 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (09/10/2013) SAdmin (03/10/2013) Xmen-8711 (03/10/2013) ntdieu (02/10/2013) danusa (02/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-