DanLuat 2015

Chủ tịch hội đồng thành viên không phải là thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #286840 18/09/2013

    Chủ tịch hội đồng thành viên không phải là thành viên

    Xin Luật sư tư vấn:

    Công ty TNHH hai thành viên, khi bầu Chủ tịch hội đồng thành viên thì Chủ tịch hội đồng thành viên có nhất thiết phải là thành viên hay không?

    Xin trân trọng cảm ơn!

     

     
    5293 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286857   18/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4690 lần
    SMod

    Cái  này có ghi rõ ràng trong luật doanh nghiệp rồi.

    Điều 49. Chủ tịch Hội đồng thành viên

    1. Hội đồng thành viên bầu một thành viên làm Chủ tịch. Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #286952   18/09/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn!

    Hội đồng thành viên bao gồm các thành viên trong công ty (K1 Đ47 LDN). Theo khoản 1 Điều 49 chú ntdieu đã trích ở trên thì bạn tự trả lời được nhé. Đây là điểm khác biệt giữa HĐTV công ty TNHH 2TV và CTTNHH 1TV. HĐTV trong CTTNHH 1TV thì không phải chủ sở hữu mà chỉ là người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu (K1 Đ 68), nhân danh chủ sở hữu thực hiện quyền và nghĩa vụ của CSH. Còn trong CTTNHH 2TV thì HĐTV là các CSH công ty.

    Thân bạn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-