Chủ tịch hội đồng quản trị không đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #200529 12/07/2012

    Chủ tịch hội đồng quản trị không đóng BHXH

    Tình cờ tôi thấy có công ty cổ phần (được biết công ty này có 5 cổ đông và trên 100 lao động) hoạt động các lĩnh vực xếp dỡ, vận tải. Công ty này đóng BHXH đầy đủ cho người lao động, nhưng riêng chị Chủ tịch HĐQT kiêm giám đốc thì không đóng BHXH. Tôi hỏi người ta nói chị này không muốn đóng BHXH, được biết chị này không thuộc đối tượng áp dụng hợp đồng lao động tại điểm d, khoản 2, điều 2, Nghị định44/2003/NĐ-CP và hiện tại chị này không tham gia BHXH ở bất cứ 01 đơn vị nào khác.

    Vậy cho tôi hỏi tất cả người lao động ở công ty cổ phần trên đều tham gia BHXH, nhưng riêng chị Chủ tịch HĐQT kiêm giám đốc trên không tham gia BHXH thì có vi phạm Luật BHXH không? Nếu có nhờ anh chị viện dẫn văn bản pháp quy.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    18795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200564   12/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định liên quan nhé

    Trích luật BHXH

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức;

    c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

    d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

    đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

    e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     

    Trích nghị định 44/2003 về hợp đồng lao động

    2. Các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại Điều 4 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    a) Những người thuộc đối tượng điều chỉnh của Pháp lệnh Cán bộ, công chức;

    b) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp chuyên trách, người giữ các chức vụ trong cơ quan của Quốc hội, Chính phủ, ủy ban nhân dân các cấp, Toà án nhân dân và Viện Kiểm sát nhân dân được Quốc hội hoặc Hội đồng nhân dân các cấp bầu hoặc cử ra theo nhiệm kỳ;

    c) Người được cơ quan có thẩm quyền bổ nhiệm giữ chức vụ Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng trong doanh nghiệp nhà nước;

    d) Thành viên Hội đồng quản trị doanh nghiệp;

    đ) Những người thuộc tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội hoạt động theo Quy chế của tổ chức đó;

    e) Cán bộ chuyên trách công tác đảng, công đoàn, thanh niên trong các doanh nghiệp nhưng không hưởng lương của doanh nghiệp;

    g) Xã viên Hợp tác xã theo Luật Hợp tác xã không hưởng tiền lương, tiền công;

    h) Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ, quân nhân chuyên nghiệp và viên chức trong lực lượng quân đội nhân dân, công an nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #200650   13/07/2012

    Trước hết tôi cảm ơn bạn đã trích dẫn Văn bản pháp quy!

    Nếu đọc văn bản thì ai cũng đọc được, còn nhận thức được văn bản thì tùy thuộc vào mỗi người. Nếu ai đọc văn bản mà cũng hiểu được đầy đủ ý nghĩa của nội dung văn bản thì chắc rằng không có ai làm nghề Luật sư. Ở đây tôi hỏi là "Chủ tịch HĐQT kiêm giám đốc trên không tham gia BHXH thì có vi phạm Luật BHXH không?" .Tôi không biết mới hỏi, còn bạn thì viện dẫn điều luật để bảo tôi tham khảo thì để tôi vào GOOGLE thì hay hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #200656   13/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Trả lời : Không vi phạm luật BHXH

    Lý do : đã trích dẫn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (13/07/2012)
  • #200667   13/07/2012

    Cảm ơn bạn đã tư vấn! Chúc vui vẻ!

     
    Báo quản trị |  
  • #550640   30/06/2020

    về vấn đề chủ tịch HĐQT không đóng BHXH, về quan điểm mình thì thấy hơi vô lý. Ông chủ lao động, người sử dụng lao động là Chủ tịch HĐQT lại không tham gia Bảo hiểm xã hội, trong khi người lao động có thời gian làm việc từ đủ 1 tháng trở lên lại thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn THUYSOCNAU vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)
  • #550654   30/06/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Hiện nay, đối tượng đóng BHXH bắt buộc được quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Gồm:
     
    - Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    - Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
     
    - Cán bộ, công chức, viên chức;
     
    - Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
     
    - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
     
    - Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
     
    - Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
     
    - Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
     
    - Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.
     
    ...
     
    Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty (Luật Doanh nghiệp 2014).
     
    Như vậy, nếu chủ tịch hội đồng quản trị là người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương thì vẫn phải đóng BHXH.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |