DanLuat 2015

Chủ tịch HĐTV hay GĐ ký tên vào hợp đồng kinh tế?

Chủ đề   RSS   
  • #73251 14/12/2010

    incocdc

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 762
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chủ tịch HĐTV hay GĐ ký tên vào hợp đồng kinh tế?

    Xin hỏi như sau : Trương hơp Công ty TNHH thuê ngươi đưng tên giám đôc ,vây chủ tịch hôi đông thành viên có quyên ký tên đóng dâu vào các hơp đông kinh tê không?
     
    21942 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn incocdc vì bài viết hữu ích
    dienlucbienhoa2 (10/12/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73260   14/12/2010

    lienkute25
    lienkute25

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi bạn:

    Theo quy định của luật doanh nghiệp: trường hợp công ty TNHH thuê người đứng tên giám đốc hay không không liên quan tới việc ký kết các hợp đồng kinh tế,bởi người ký tên là người đứng đại diện theo pháp luật được ghi nhận trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Trường hợp của bạn thì phải xem ai là người đứng đại diện.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #73546   16/12/2010

    incocdc
    incocdc

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 762
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin luật sư cho biết thêm như sau : trường hợp công ty của Tôi GĐ là người đứng dại diện pháp luật ( đứng tên trong GPKD ) , vậy chủ tịch Hội đồng thành viên ( chiếm vốn đều lệ 66%)có quyền ký tên vào các hợp đồng kinh tế không ?

    Và cần phải làm thủ tục gì để Chủ tịch HĐ thành viên ký kết được các hợp đồng kinh tế tương đương với người đại diện pháp luật ?
     
    Báo quản trị |  
  • #74295   20/12/2010

    hoa.le
    hoa.le
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 1907
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn "incocdc"
    Trước tiên thì câu hỏi đầu tiên của bạn đã được bạn "lienkute25" trả lời và tôi đồng ý với phần trả lời đó.
    Phần câu hỏi thứ hai của bạn tôi xin trả lời như sau:
    Theo quy định tại Điều 49 của Luật Doanh Nghiệp quy định về "Chủ tịch Hội đồng thành viên"

    Điều 49. Chủ tịch Hội đồng thành viên

    1. Hội đồng thành viên bầu một thành viên làm Chủ tịch. Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty.

    2. Chủ tịch Hội đồng thành viên có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    a) Chuẩn bị hoặc tổ chức việc chuẩn bị chương trình, kế hoạch hoạt động của Hội đồng thành viên;

    b) Chuẩn bị hoặc tổ chức việc chuẩn bị chương trình, nội dung, tài liệu họp Hội đồng thành viên hoặc để lấy ý kiến các thành viên;

    c) Triệu tập và chủ trì cuộc họp Hội đồng thành viên hoặc tổ chức việc lấy ý kiến các thành viên;

    d) Giám sát hoặc tổ chức giám sát việc thực hiện các quyết định của Hội đồng thành viên;

    đ) Thay mặt Hội đồng thành viên ký các quyết định của Hội đồng thành viên;

    e) Các quyền và nhiệm vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

    3. Nhiệm kỳ của Chủ tịch Hội đồng thành viên không quá năm năm. Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể được bầu lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    4. Trường hợp Điều lệ công ty quy định Chủ tịch Hội đồng thành viên là người đại diện theo pháp luật thì các giấy tờ giao dịch phải ghi rõ điều đó.

    5. Trường hợp vắng mặt thì Chủ tịch Hội đồng thành viên uỷ quyền bằng văn bản cho một thành viên thực hiện các quyền và nhiệm vụ của Chủ tịch Hội đồng thành viên theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp không có thành viên được uỷ quyền hoặc Chủ tịch Hội đồng thành viên không làm việc được thì các thành viên còn lại bầu một người trong số các thành viên tạm thời thực hiện quyền và nhiệm vụ của Chủ tịch Hội đồng thành viên theo nguyên tắc đa số quá bán.

    Như vậy để có căn cứ cho Chủ tịch Hội đồng thành viên ký kết các hợp đồng kinh tế thì:
    1. Điều lệ của công ty có quy định về quyền hạn này đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên; hoặc
    2.  Các hợp đồng kinh tế đó có giá trị lớn và thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng thành viên (vấn đề này cũng phải được quy định rõ trong Điều lệ công ty)

    Vậy nên thủ tục để chủ tịch Hội đồng thành viên ký các Hợp đồng kinh tế thì trước tiên bạn cần xem lại Điều lệ công ty có quy định về quyền hạn của Chủ tịch hội đồng thành viên như tôi đã phân tích ở trên không, nếu không thì cần tiến hành sửa đổi điều lệ sao cho Chủ tịch hội đồng thành viên có quyền như công ty bạn mong muốn.

    Trên là ý kiến của tôi. Mong nhận được phản hồi từ bạn
    Trân trọng

    Cập nhật bởi hoa.le ngày 20/12/2010 02:27:53 PM

    "Pháp luật là điểm tựa trên lối đi không bằng phẳng"

     
    Báo quản trị |  
  • #76400   31/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Chào incocdc: Chủ tịch HĐTV của công ty bạn là người ký những dự án đầu tư, hợp đồng vay, cho vay, mua bán tài sản có giá trị lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính tại thời điểm công bố gần nhất của công ty hoặc theo một tỷ lệ nhỏ hơn theo điều lệ công ty.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #76466   01/01/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    boyluat viết:
    Chào incocdc: Chủ tịch HĐTV của công ty bạn là người ký những dự án đầu tư, hợp đồng vay, cho vay, mua bán tài sản có giá trị lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính tại thời điểm công bố gần nhất của công ty hoặc theo một tỷ lệ nhỏ hơn theo điều lệ công ty.

    Mình không đồng ý với câu trả lời của bạn. Theo quy định của LDN thì đối với các hợp đồng này thì phải được hội đồng thành viên thông qua và Chủ tịch hội đồng thành viên thay mặt Hội đồng thành viên ký văn bản thông qua. Do đó, Chủ tịch Hội đồng thành viên chỉ ký văn bản thông qua (nghị quyết của hội đồng thành viên) còn người ký để xác lập các hợp đồng này vẫn là người đại diện theo pháp luật.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #76495   01/01/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Vậy theo nguyenbuibahuy thì khoản đ điều 49 và khoản e điều 55 nó nói về ký cái gì đây. Ngoài ra khoản d, đ điều 47 nó nói về cái gì. Mình chưa xem hợp đồng thực tế kiểu này là do ai ký, nhưng mình hiểu điều luật rằng các loại HĐ mà mình nói ở trên là do chủ tịch HĐTV ký.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #76531   01/01/2011

    hiden_face
    hiden_face
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 119 lần


           Chào bạn boyluat :
            - Khoản e điều 55 quy định về trường hợp Điều lệ công ty có quy định về thẩm quyền ký các hợp đồng và trường hợp quy định tại điều 59 LDN.

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  
  • #76592   01/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Xin chào,

        Theo tôi, bạn #ff8c00;">nguyenbuibahuy
     đã hiểu rất chính xác quy định của LDN. Tôi hiểu rằng người ký tên trên hợp đồng phải là người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền hợp pháp của pháp nhân hoặc người được quy định trong Điều lệ công ty. 

        Nếu không thuộc các trường hợp trên, Chủ tịch HĐTV chỉ có quyền thay mặt HĐTV ký các quyết định của HĐTV, trong đó HĐTV có thẩm quyền thông qua hợp đồng vay, ...(theo khoản d, điều 47, LDN).  

        Mong ý kiến trao đổi.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #76595   01/01/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Vậy là mình sai à, hic hic, cám ơn hai bạn và Maiphuong5 đã góp ý

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #374845   18/03/2015

    DoChungKT
    DoChungKT

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào anh/ chị,

    Anh chị cho mình ý kiến trong trường hợp này nhé

    Mình là cty B ký hợp đồng với công ty A, bên đó báo thuộc trường hợp Chủ tịch HĐQT ký (Trong điều lệ của công ty A quy định " Hợp đồng có giá trị > ... thì Chủ tịch HĐQT ký")

    Nhưng theo luật, mình chỉ biết người đại diện theo PL hoặc theo Ủy Quyền,

    Vậy, mình cần cty A cung cấp giấy tờ gì để đảm bảo người đại diện bên A ký HĐồng là đúng thẩm quyền (để HĐ không bị vô hiệu) ???

    Mong ý kiến trao đổi

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-