Chủ thể trong Tội Hiếp dâm quy định trong Điều 111

Chủ đề   RSS   
  • #84684 22/02/2011

    vuivui91
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 2156
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 28 lần


    Chủ thể trong Tội Hiếp dâm quy định trong Điều 111

    tại sao chủ thể trong tội Hiếp dâm, quy định tại Điều 111, BLHS Việt Nam lại chỉ là nam, mà không phải là nữ???

    các bạn cho ý kiến nha

    chẳng cần nói quá nhiều mới cất lên được lời ý nghĩa, mong muốn trong tôi chỉ là một người làm tôt muốn hát ca!

     
    33654 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #184041   09/05/2012

    thanh0502ag
    thanh0502ag

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    các bạn ơi, cho mình hỏi, tội hiếp dâm có quy định về tuổi của chủ thể tội hiếp dâm k? một học sinh lớp 7, có thể là chủ thể tội này k, mình phân vân quá

     
    Báo quản trị |  
  • #184155   09/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3556 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    thanh0502ag viết:
    các bạn ơi, cho mình hỏi, tội hiếp dâm có quy định về tuổi của chủ thể tội hiếp dâm k? một học sinh lớp 7, có thể là chủ thể tội này k, mình phân vân quá




    Thắc mắc của bạn đã có thảo luận tại trang 2 của topic này, xin trích dẫn để bạn tham khảo.

    BachThanhDC viết:
    Dat_gia viết:
    mình vẫn không hiểu là chủ thể của tội hiếp dâm theo độ tuổi là như thế nào, mong mọi người cho mình biết với. thanhs!


    Cũng dễ hiểu thôi bạn. 

    Chiếu theo Điều 8 BLHS thì tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 111 BLHS là tội phạm nghiêm trọng, Còn các khoản 2, 3, 4 là tội phạm rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng. Mà theo Điều 12 BLHS thì người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu TNHS về mọi tội phạm, còn người từ đủ 14 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    Như vậy, nếu một người đã đủ 14 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi thực hiện hành vi hiếp dâm quy định tại khoản 1 Điều 111 BLHS thì không bị truy cứu TNHS, vì họ không phải là chủ thể của tội phạm trong trường hợp này. Chỉ khi thực hiện hành vi hiếp dâm thuộc khoản 2, 3, 4 thì họ mới là chủ thể của tội phạm và bị truy cứu TNHS. Còn người đã đủ 16 tuổi trở lên thì thực hiện hành vi hiếp dâm trong bất cứ trường hợp nào cũng đều bị truy cứu TNHS. 

    Đó chính là chủ thể của tội phạm theo độ tuổi nói chung.


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #184163   09/05/2012

    hoangy_1306
    hoangy_1306

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Khoản 1, điều 111 BLHS : " Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái ý muốn của họ..."   
    Chủ thể ở đây là những người có đầy đủ hành vi nêu trên, chứ làm gì có chuyện nam hay nữ? giáo trình chỉ là tài liệu tham khảo, không thể quy chụp vào BLHS được bạn ơi!
     
    Báo quản trị |  
  • #184419   10/05/2012

    ngohungsc2011
    ngohungsc2011

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo quy định hiện tại của Pháp luật VN thì chủ thể của tội hiếp dâm chỉ có thể là nam mà không thể là nữ (Vì tội hiếp dâm đòi hỏi chủ thể đặc biệt phải là nam). Nếu nữ có tham gia thì cũng chỉ là hành vi giúp sức hoặc cá biệt có thể phạm một tội khác.
     
    Báo quản trị |  
  • #231840   07/12/2012

    trinhviettiep
    trinhviettiep
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2011
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 3510
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


     

    Thân chào cả nhà, theo tôi hiểu trước tiên "ý thức chủ quan của bạn vuivui91" đặt ra topic này, về chủ thể của Điều 111 ở giáo trình phải hiểu ngầm là "nam giới", chứ không tranh luận về Quy phạm pháp luật. Mình hiểu thế có đúng không bạn "vuivui91"

    Điều 111. Tội hiếp dâm 

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

     

    " Học, học nữa, học mãi"

     
    Báo quản trị |  
  • #257243   24/04/2013

    Theo mình, chủ thể trong Điều 111 Bộ luật hình sự thì bao gồm cả nam lẫn nữ, nhưng nữ chỉ với vai trò đồng phạm thôi. Vì bộ luật hình sự của mình được ban hành năm 1999, các nhà làm luật chưa dự liệu đến vấn đề là nữ hiếp dâm nam. Với lại tinh thần của điều 111 là muốn bao vệ trinh tiết của người phụ nữ, nên khi soạn điều luật  này, các nhà làm luật chủ yếu nhắm tới đối tượng là nam giới

     
    Báo quản trị |  
  • #410018   17/12/2015

    julio_nido
    julio_nido

    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2009
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 736
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 10 lần


    Đương nhiên là có đấy bạn ak! Nhưng rất tiếc vẫn chưa xác định là có giới tính thứ ba đâu nhé!

    Veritas Liberabit Vos!

     
    Báo quản trị |