DanLuat 2015

Chủ thể trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Chủ đề   RSS   
  • #424633 15/05/2016

    Chien_tq

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ thể trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Đề nghị luật sư cho tôi biết Nhà nước có được ký hợp đồng nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân không? Văn bản pháp luật nào quy định?
     
    4777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424685   16/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn, vấn đề bạn hỏi Luật sư có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 698 Bộ luật dân sự 2005:

     “Điều 698. Nội dung của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bao gồm các nội dung sau đây:

    1. Tên, địa chỉ của các bên; 

    Theo như quy định trên, chủ thể của hợp đồng không thể là “Nhà nước”.

    Và theo quy định tại Điều 4 Luật đất đai 2013:

    “Điều 4. Sở hữu đất đai

    Đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất theo quy định của Luật này.”

    Theo quy định trên thì đất đai là sở hữu toàn dân, Nhà nước quản lý và trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất. Bởi vậy, “Nhà nước” không phải là chủ thể của hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất.

    Trên đây là ý kiến của Luật sư về câu hỏi của bạn.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #424841   17/05/2016

    Chien_tq
    Chien_tq

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin hỏi thêm.

    Cám ơn luật sư; tôi muốn hỏi cụ thể hơn la Cơ quan hành chính nhà nước có được ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất với hộ gia đình, cá nhân để thực hiện dự án công không ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #424868   17/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư có ý kiến tư vấn như sau:

    Khi có dự án công, Cơ quan nhà nước sẽ lập quy hoạch về dự án đó. Sau khi đã có quy hoạch thì Nhà nước sẽ bồi thường cho dân theo giá quy định của nhà nước chứ không phải là thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com