Chủ thể giao kết hợp đồng thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #85071 24/02/2011

    anhtc_kiwi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ thể giao kết hợp đồng thương mại

    luật sư giải đáp giúp tôi:
    Chủ thể giao kết hợp đồng thương mại là các cá nhân, tổ chức? nếu còn các chủ thể khác thì đó là những chủ thể nào?
     
    59318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87641   11/03/2011

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 182 lần


    Chào bạn

    Trước hết, có 2 ý tôi muốn nhấn mạnh rằng:

    - 1. Việc xác định 1 Hợp đồng là HĐ dân sự hay HĐ Thương mại là nhằm Xác định Chế độ Pháp lý được áp dụng cho HĐ đã ký kết này (Chế độ pháp lý của HĐ Dân sự hay Chế độ Pháp lý của HĐ Thương mại)

    Chế độ pháp lý ở đây sẽ chính là các quy định của pháp luật được áp dụng để giải thích cho các nội dung của Hợp đồng, và giải quyết các tranh chấp phát sinh từ hợp đồng.

    - 2. Hợp đồng thương mại sẽ được điều chỉnh bởi Luật Thương mại

    Trên cơ sở 2 nội dung trên, tôi có thể nói như sau:

    Chủ thể của HĐ thương mại có thể là cá nhân, tổ chức và tất cả các chủ thể của pháp luật dân sự, bao gồm: cá nhân, pháp nhân, hộ gia đình, tổ hợp tác, Nhà nước...

    Bởi vì:  Tất cả các chủ thể của Luật Dân sự khi tham gia ký kết 1HĐ với 1 bên là Thương nhân thì khi đó họ có quyền áp dụng Luật Thương mại để giải quyết (cho dù mục đích ký kết hợp đồng của họ ko nhằm mục đích sinh lợi)

    Điều này căn cứ vào Điều 1.3 của Luật Thương mại:

    "Điều 1.
    Phạm vi điều chỉnh
    3. Hoạt động không nhằm mục đích sinh lợi của một bên trong giao dịch với thương nhân thực hiện trên lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam trong trường hợp bên thực hiện hoạt động không nhằm mục đích sinh lợi đó chọn áp dụng Luật này.
    "


    => Như vậy:

     Hợp đồng giữa 1 bên là cá nhân, pháp nhân, hộ gđ, tổ hợp tác, hay Nhà nước ký kết với 1 Thương nhân sẽ trở thành Hợp đồng Thương mại - nếu các chủ thể này Lựa chọn Luật Thương mại để áp dụng.

    Khi đó, các chủ thể này đã trở thành Chủ thể của Hợp đồng thương mại.

    --------------
    Một vài trao đổi

    Thân!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #173577   23/03/2012

    Kính chào Luật sư Dinhlex!
    Các vấn đề trên Luật sư phân tích tôi đã hiểu. Tuy nhiên, mong Luật sư phân tích giúp tôi khái niệm "thương nhân".
    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #173839   24/03/2012

    luanhlu3503
    luanhlu3503

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại 2005:
    "Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh".
    Như vậy, thương nhân là :
    + Cá nhân hoặc tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp.
    + Có hoạt động thương mại
    + Hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên nghề nghiệp
    + Có đăng ký kinh doanh.
    Chú ý rằng cá nhân thì không phải đăng ký kinh doanh.
     
    Báo quản trị |  
  • #194461   17/06/2012

    dh2209
    dh2209

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư có thể cho em biết lý do tại sao Luật Thương mại 2005 lại quy định chủ thể của hợp đồng thương mại phải có ít nhất một bên là thương nhân được không ạ?

    Cám ơn Luật sư nhiều!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #276420   19/07/2013

    Kính nhờ Luật sư giải đáp thắc mắc:

    Một công ty con hạch toán độc lập nhưng giấy phép kinh doanh ghi rõ Giám đốc Công ty hoạt động theo ủy quyền của Tổng Công ty thì việc Giám đốc Công ty con ký hợp đồng mua bán điện có cần phải có giấy ủy quyền ký hợp đồng từ Tổng công ty không ạh?

     
    Báo quản trị |