DanLuat 2015

Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

Chủ đề   RSS   
  • #508638 28/11/2018

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1700)
    Số điểm: 68849
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1518 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Một vấn đề mà nhiều người thắc mắc liên quan đến tội phạm hiếp dâm, nay Shin đã tìm hiểu và nêu vấn đề như sau:

    Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội hiếp dâm: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm - 07 năm.

    Thứ nhất: Thực tế diễn ra việc xung đột ý kiến như thế là vì mình chưa có thông tin gì về một vụ hiếp dâm mà chủ thể là nữ

    Thứ 2, việc phụ nữ dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nam giới để thực hiện hành vi giao cấu trái ý muốn của họ là điều khó có thể xảy ra do đặc điểm về đặc điểm về sức khỏe, thể lực

    Tại Điều 111 của Bộ luật Hình sự 1999 cũng dùng từ “người nào”, tuy nhiên thực tế xét xử vẫn không xử tội hiếp dâm đối với nữ (trừ trường hợp là đồng phạm) bởi vướng phải Bản tổng kết của Tòa án nhân dân tối cao số 329/HS2 ngày 11/5/1967.

    Bản tổng kết của Tòa án nhân dân tối cao số 329/HS2 ngày 11/5/1967 đề cập đến “khái niệm” giao cấu như sau:

    “Giao cấu: chỉ cần có sự cọ sát trực tiếp dương vật vào bộ phận sinh dục của người phụ nữ (bộ phận từ môi lớn trở vào) với ý thức ấn vào trong không kể sự xâm nhập của dương vật là sâu hay cạn, không kể có xuất tinh hay không là tội Hiếp dâm được coi là hoàn thành, vì khi đó nhân phẩm danh dự của người phụ nữ đã bị chà đạp”.

    Nhưng nay đã có Luật ban hành văn bản Quy phạm pháp luật 2015 thì một khi Bộ luật Hình sự 1999 hết hiệu lực thi hành thì các văn bản hướng dẫn cho Bộ luật Hình sự 1999 cũng hết hiệu lực, và từ đó sẽ áp dụng thống nhất theo Bộ luật Hình sự mới (Bộ luật Hình sự 2015 và Bộ luật Hình sự sửa đổi 2017).

    Về quy định của BLHS hiện hành có thể hiểu như sau:

    Người nào dùng vũ lực...” cụm người nào không rạch ròi là nam hay nữ hay kể cả giới tính khác

    Ngoài ra, hành vi dùng "thủ đoạn khác" để giao cấu hoặc quan hệ tình dục trái với ý muốn của nạn nhân có thể là hành vi được thực hiện bởi nữ giới. Ví dụ như cho nạn nhân uống thuốc kích dục, ... Do đó trong trường hợp này thì hành vi của nữ giới có thể coi là tội phạm và phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, Bộ luật Hình sự 2015 không loại trừ nữ ra khỏi tội danh này, bất kể người nào (không phân biệt là nam hay nữ) mà có hành vi vi phạm nêu trên đều bị xử lý về tội hiếp dâm.

    Đó là cách hiểu và suy luận tốt nhất đến thời điểm hiện tại của mình, vì vậy rất mong sớm có văn bản hướng dẫn để dừng những cuộc tranh luận không hồi kết này.

    Có ai hiểu về trường hợp này khác mình không? Cùng thảo luận đóng góp ý kiến nhé!

     
    3509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508656   28/11/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (502)
    Số điểm: 3860
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 28 lần


    Vấn đề này cũng được đưa ra tranh luận nhiều rồi, quy định trước đây tại Bộ Luật hình sự 1999 cũng quy định là "người nào", không có sự phân biệt về giới tính, chỉ cần người đó thực hiện hành vi “dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ” đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì phải chịu trách nhiệm hình sự. Đúng như bạn nói ở trên thực tiễn xét xử chỉ có nam là chủ thể của tội này (nam giới mới là người thực hành trong tội hiếp dâm còn phụ nữ chỉ tham gia với vai trò là đồng phạm bởi những lí do như về tinh thần, khả năng phục hồi sức khỏe...
     
    Báo quản trị |  
  • #508670   28/11/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2708
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 39 lần


    Tội hiếp dâm

    Nếu vậy nạn nhân của tội hiếp dâm cũng có thể là nam. Bởi tội này không quy định rõ đối tượng là nam hay nữ, chỉ cần thỏa mãn hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực để thực hiện hành vi giao cấu là được.
     
    Báo quản trị |  
  • #508673   28/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13694)
    Số điểm: 94236
    Cảm ơn: 3095
    Được cảm ơn 4723 lần
    SMod

    Đây chắc là chủ đề thứ 100 để nói về Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không hoặc là NỮ có thể phạm tội hiếp dâm hay không :|

     
    Báo quản trị |  
  • #508784   29/11/2018

    Dong_Bich
    Dong_Bich
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2017
    Tổng số bài viết (525)
    Số điểm: 12909
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 405 lần


    Điều quan trọng nhất để cấu thành tội hiếp dâm là phải có hành vi quan hệ tình dục trái với ý muốn của nạn nhân. Từ đó có thể suy ra, nữ không thể là chủ thể của tội hiếp dâm được. Bởi một khi người nữ đã có hành vi giao cấu với người nam thì không có chuyện là "trái ý muốn" với người nam đó.
     
    Luật không ngoại trừ chủ thể là nữ, mình nghĩ lý do chính là tránh sự phân biệt giới tính, tạo sự bình đẳng trước pháp luật thôi chứ ý chí của nhà làm luật rõ ràng như vậy rồi.

    Đây là chữ ký

     
    Báo quản trị |  
  • #508805   29/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13694)
    Số điểm: 94236
    Cảm ơn: 3095
    Được cảm ơn 4723 lần
    SMod

    Khẳng định của bạn Dong_Bich quá chủ quan (Bởi một khi người nữ đã có hành vi giao cấu với người nam thì không có chuyện là "trái ý muốn" với người nam đó).

     
    Chuyện "cái đó" nó to ra không có nghĩa là người nam muốn. Người nam có thể hoàn toàn không muốn vì rất nhiều lý do khác nhau (do người nữ quá "đẹp", do muốn chung thủy với NY, do người nữ nhiễm HIV hay bệnh xã hội, do bản lĩnh đàn ông muốn là người chinh phục chứ không bị ép, do ....). Tuy nhiên do người nữ dùng mọi thủ đoạn (bắt uống Viagra, dí dao vào cổ, bắt xem phim xxx, v...v...) cho nên chuyện "nữ hiếp dâm nam" là chuyện có thể xảy ra trong thực tế (tuy rằng có thể khá hiếm)
     
    Báo quản trị |  
  • #508809   29/11/2018

    Dong_Bich
    Dong_Bich
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2017
    Tổng số bài viết (525)
    Số điểm: 12909
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 405 lần


    ntdieu viết:

    Khẳng định của bạn Dong_Bich quá chủ quan (Bởi một khi người nữ đã có hành vi giao cấu với người nam thì không có chuyện là "trái ý muốn" với người nam đó).

    Chuyện "cái đó" nó to ra không có nghĩa là người nam muốn. Người nam có thể hoàn toàn không muốn vì rất nhiều lý do khác nhau (do người nữ quá "đẹp", do muốn chung thủy với NY, do người nữ nhiễm HIV hay bệnh xã hội, do bản lĩnh đàn ông muốn là người chinh phục chứ không bị ép, do ....). Tuy nhiên do người nữ dùng mọi thủ đoạn (bắt uống Viagra, dí dao vào cổ, bắt xem phim xxx, v...v...) cho nên chuyện "nữ hiếp dâm nam" là chuyện có thể xảy ra trong thực tế (tuy rằng có thể khá hiếm)

    Theo mình kể cả việc cho "nạn nhân" uống thuôc kích dục, hay bắt xem phim xxx thì việc giao cấu nếu thực hiện trót lọt thì cũng ko ngoại trừ trường hợp như mình nói, quan điểm của mình là chỉ khi muốn mới làm được thôi chứ, không muốn thì đố ai làm nó thức giấc được.

    Còn chuyện người nữ cố ý thực hiện hành vi giao cấu, người nam biết người nữ bị HIV mà người nữ vẫn cố tình giao cấu thì lúc này cấu thành tội cố ý truyền HIV cho người khác thì chuẩn hơn. Còn chuyện người nữ "quá đẹp" hay muốn chung thủy với vợ mình thì... nếu muốn chung thủy thì đừng "ấy", và người nữ "quá đẹp" thì đố ai mà "ấy" được ấy.

    Bác thông cảm, ý mình ko thể diễn đạt hết vì khá là ngượng tay khi gõ ra nên dùng nhiều từ "bóng", mình đoán chắc bác hiểu ý mình.

    Đây là chữ ký

     
    Báo quản trị |  
  • #517615   02/05/2019

    duyhieunt
    duyhieunt
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 29 lần


    Luật đã không đặt vấn đề giới tính của chủ thể, cứ chứng minh được giao cấu trái ý muốn là xong thôi. có gì đâu phải bàn.

    duyhieunt@Gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #518658   22/05/2019

    Haitran1995
    Haitran1995

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 475
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, Luật sửa đổi bộ Luật hình sự 2017 thì nữ giới hoàn toàn có thể là chủ thể của tội Hiếp dâm kể cả trong vai trò là đồng phạm như người tổ chức, người xúi giục, người giúp sức hay trong va trò là người thực hành.

    Phụ nữ có thể lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân bằng cách cho nạn nhân uống rượu, uống chất kích thích... để thực hiện hành vi giao cấu trái ý muốn của nạn nhân. Ngoài ra, phụ nữ còn có thể thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác mà nạn nhân không đồng ý, như vậy có thể thấy phụ nữ cũng là chủ thể của tội Hiếp dâm.

    Nhiều người cho rằng, phụ nữ là phái yếu nên những việc như đe dọa dùng vũ lực hay dùng các thủ đoạn khác để giao cấu với nạn nhân hoặc thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của họ là không thể xảy ra. Tuy nhiên, trong xã hội phức tạp như hiện nay, phụ nữ cũng vô cùng nguy hiểm. Giết người, phân xác, thậm chí là phi tang xác trong thùng bê tông phụ nữ cũng có thể làm được thì hiếp dâm không hẳn là điều mà phụ nữ không thể làm.

     
    Báo quản trị |