DanLuat 2015

Chủ thể của hợp đồng và chủ thể giao kết hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #410410 20/12/2015

    hathuytb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ thể của hợp đồng và chủ thể giao kết hợp đồng

    Luật sư giúp tôi giải đáp câu hỏi sau đây với ạ

    1.phân biệt chủ thể hợp đồng và chủ thể giao kết hợp đồng? người đại diện theo pháp luật, 1 công ty nào đó thì là chủ thể hợp đồng hay chủ thể giao kết hợp đồng?

    2.người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của công ty TNHH cty cổ phần ,cty hợp danh và dn tư nhân là ai?

    Mong luật sư giải đáp giúp với ạ.Xin chân thành cảm ơn

     
    19007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410418   20/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1887 lần


    Chào bạn hathuytb.

    1.phân biệt chủ thể hợp đồng và chủ thể giao kết hợp đồng? người đại diện theo pháp luật, 1 công ty nào đó thì là chủ thể hợp đồng hay chủ thể giao kết hợp đồng?

    Chủ thể hợp đồng là cá nhân, tập thể, hoặc pháp nhân mà theo luật dân sự được pháp luật quy định có năng lực pháp luật.

    Theo luật dân sự:

    Điều 14. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân

    1. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự.

    Như vậy, chủ thể của hợp đồng theo luật dân sự là Cá nhân, Hộ gia đình, Tổ hợp tác, Pháp nhân và một chủ thể đặc biệt là nhà nước.

    Riêng chủ thể của hợp đồng thương mại thì thêm một điều kiện là ít nhất một trong các bên giao kết phải là thương nhân (có mục đích lợi nhuận).  

    Chủ thể giao kết hợp đồng chính là chủ thể của hợp đồng hoặc người đại diện của họ. 

    2.người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của công ty TNHH cty cổ phần ,cty hợp danh và dn tư nhân là ai?

    -người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của công ty TNHH, cty cổ phần ,cty hợp danh là người đại diện theo pháp luật được quy định trong điều lệ.

    -người có thẩm quyền giao kết hợp đồng dn tư nhân là cá nhân chủ sở hữu vì DNTN không phải là pháp nhân.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-