DanLuat 2015

Chủ sở hữu công ty TNHH MTV kiêm kế toán công ty

Chủ đề   RSS   
  • #266480 03/06/2013

    quynhanh09nh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ sở hữu công ty TNHH MTV kiêm kế toán công ty

    Chào luật sư,

    Chủ sở hữu công ty TNHH MTV do cá nhân làm chủ thì có được quyền kiêm kế toán cho công ty được không? 

     
    5114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267113   05/06/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Điều 64 khoản 2 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định: " 

    Điều 64. Quyền của chủ sở hữu công ty 

    a) Quyết định nội dung Điều lệ công ty, sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty;

    b) Quyết định đầu tư, kinh doanh và quản trị nội bộ doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác;

    c) Chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ vốn điều lệ của công ty cho tổ chức, cá nhân khác;

    d) Quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác của công ty;

    đ) Quyết định tổ chức lại, giải thể và yêu cầu phá sản công ty;

    e) Thu hồi toàn bộ giá trị tài sản của công ty sau khi công ty hoàn thành giải thể hoặc phá sản;

    g) Các quyền khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty. "

    Như vậy, Chủ sở hữu Công ty TNHH MTV là cá nhân có thể quy định trong Điều lệ của công ty : Chủ sở hữu công ty có thể đảm nhiệm chức danh khác như Kế toán của công ty .   

    Ngoài ra trong luật doanh nghiệp không có bất kỳ điều khoản nào hạn chế chủ sở hữu công ty TNHH MTV không được làm kế toán của công ty TNHH MTV.  

    Thân ái! 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    Be123 (21/06/2017)
  • #267144   05/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, đúng là luật doanh nghiệp không có điều khoản nào cấm chủ sở hữu cty TNHH MTV kiêm làm kế toán trong cty đó, tuy nhiên luật kế toán lại có điều khoản này

    Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Giả mạo, khai man, thỏa thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo, khai man, tẩy xóa tài liệu kế toán.

    ...
    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

    8. Bố trí người làm kế toán, người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại Điều 50 và Điều 53 của Luật này.

    9. Các hành vi khác về kế toán mà pháp luật nghiêm cấm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-