DanLuat 2015

Chủ sở hữu công ty TNHH 2 Thành viên có cần đóng Bảo Hiểm Xã Hội ?

Chủ đề   RSS   
  • #361860 09/12/2014

    Chủ sở hữu công ty TNHH 2 Thành viên có cần đóng Bảo Hiểm Xã Hội ?

    Thân chào mọi người,

    Tình huống của mình là: Trên giấy phép kinh doanh công ty thành lập vào cuối  năm 2009, 6 tháng sau  (12/6/2010 ) công ty đổi sang tên khác ( nhưng vẫn là công ty TNHH Xây Dựng 2 thành viên ) . Từ ngày đó đến nay Công ty mình chưa bao giờ đăng ký tham gia Bảo hiểm xã hội, cũng chưa có ai đăng ký lao động với Phòng Lao động - Thương binh - Xã hội.

    Số lao động trong Công ty là 2 thành viên góp vốn, còn lại là các nhân viên lao động thời vụ hợp đồng không quá 3 tháng.

    1, Hiện: mình nghe tư vấn từ 1 người chị làm bên Bảo hiểm xã hội rằng: Chủ sở hữu công ty nếu không trả lương cho chính mình ( chức danh: Giám đốc ) thì không cần đóng Bảo hiểm xã hội --> Như vậy có đúng không ?

    2, Trong trường hợp đúng là như vậy thì : Công ty có Giám đốc nhưng không được công ty trả lương có vi phạm Pháp luật ?

    Cảm ơn mọi người đã quan tâm Topic. Xin được lắng nghe tư vấn.

     
    16324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361889   10/12/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    rakhoi_8x viết:

    Thân chào mọi người,

    Tình huống của mình là: Trên giấy phép kinh doanh công ty thành lập vào cuối  năm 2009, 6 tháng sau  (12/6/2010 ) công ty đổi sang tên khác ( nhưng vẫn là công ty TNHH Xây Dựng 2 thành viên ) . Từ ngày đó đến nay Công ty mình chưa bao giờ đăng ký tham gia Bảo hiểm xã hội, cũng chưa có ai đăng ký lao động với Phòng Lao động - Thương binh - Xã hội.

    Số lao động trong Công ty là 2 thành viên góp vốn, còn lại là các nhân viên lao động thời vụ hợp đồng không quá 3 tháng.

    1, Hiện: mình nghe tư vấn từ 1 người chị làm bên Bảo hiểm xã hội rằng: Chủ sở hữu công ty nếu không trả lương cho chính mình ( chức danh: Giám đốc ) thì không cần đóng Bảo hiểm xã hội --> Như vậy có đúng không ?

    2, Trong trường hợp đúng là như vậy thì : Công ty có Giám đốc nhưng không được công ty trả lương có vi phạm Pháp luật ?

    Cảm ơn mọi người đã quan tâm Topic. Xin được lắng nghe tư vấn.

     

    Trường hợp của bạn là công ty TNHH 2 thành viên và 2 người đó điều hành cả công ty luôn (1 trong 2 người là Giám Đốc), số lao động còn lại là lao động thời vụ = < 3 tháng. Nếu đúng như vậy thì cũng tương tự như 1 trường hợp mình đã gặp phải và bạn có thể tham khảo cách xử lý như sau:

    1) Nếu Công ty không ký HĐLĐ với Giám Đốc thì không phải đóng. (Mình đoán là trong trường hợp này không có HĐLĐ);

    2) Giám đốc là 1 trong các chức danh quản lý doanh nghiệp. Theo Điều 73 LDN, thì GĐ sẽ được hưởng khoản thù lao hoặc lương và lợi ích khác theo kết quả và hiệu quả kinh doanh của công ty. Như vậy, Cty có GĐ nhưng không trả lương là không vi phạm nếu như GĐ được trả thù lao và lợi ích khác theo kết quả và hiệu quả kinh doanh của công ty

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #373528   11/03/2015

    Dạ vâng xin cảm ơn anh Tuấn và anh Huy đã cho sự tư vấn, em đang có thắc mắc chỗ này:

    phanthanhtuan2013 viết:

    1) Nếu Công ty không ký HĐLĐ với Giám Đốc thì không phải đóng. (Mình đoán là trong trường hợp này không có HĐLĐ);

    2) Giám đốc là 1 trong các chức danh quản lý doanh nghiệp. Theo Điều 73 LDN, thì GĐ sẽ được hưởng khoản thù lao hoặc lương và lợi ích khác theo kết quả và hiệu quả kinh doanh của công ty. Như vậy, Cty có GĐ nhưng không trả lương là không vi phạm nếu như GĐ được trả thù lao và lợi ích khác theo kết quả và hiệu quả kinh doanh của công ty

    Công ty em mấy năm qua đã lỡ ký kết hợp đồng, đứng tên trên giấy tờ như hóa đơn, tờ khai thuế,... với chức danh Giám đốc rồi. Do vậy, cần có quyết định bổ nhiệm Giám đốc của Hội đồng thành viên và có HĐLĐ giữa Người lao động với Công ty. ( Giám đốc là Chủ tịch Hội đồng thành viên )

    Theo điều 73 Luật Doanh Nghiệp mà thì "Người lao động" có quyền yêu cầu công ty trả thù lao cho mình, chứ Luật không nêu rằng "Công ty" có nghĩa vụ phải trả thù lao cho "Người lao động". Trong khi đó, HĐLĐ giữa người lao động với công ty là thỏa thuận dân sự, do vậy trong HĐLĐ " Người lao động " thỏa thuận làm việc không lương cho " Công ty " có được hay là không ? Vì năm nay công ty em khai báo thuế kinh doanh có lãi, nếu làm theo cách xử lý 2 bên trên thì công ty phải thực hiện  các thủ tục bảo hiểm.

    Xin cảm ơn sự tư vấn của mọi người.

     
    Báo quản trị |  
  • #361943   10/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn!

    Tại Điều 4 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế. Quy định về đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:
    Đối tượng tham gia:

    1. Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    ...............................

    1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    Như vậy, nếu có trả tiền lương, tiền công thì là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

     

    Còn việc giám đốc Công ty không được trả lương bạn Phan Thành Tuấn đã tư vấn cho bạn.

    Thân!

     

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #385601   29/05/2015

    Behien88
    Behien88

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thân chào mọi ngừoi,

     

    em có thắc mắc như sau:

    công ty em là cong ty TNHH 2 thanh vien, chỉ có 2 ngừoi hoạt động công ty, nhưng em chỉ đóng bảo hiểm xã hội cho 1 ngừoi, còn ngừoi còn lại là giám đốc ko trả lưong nên không đóng bảo hiểm xã hội,

    nhưng ở trên bảo hiểm xã hội họ yêu cầu phải đóng cho giám đốc luôn vì đây là công ty tnhh 2 thành viên

    vậy cho em hỏi bảo hiểm xã hội yêu cầu như vậy có đúng ko? công ty em ko trả luong cho giám đốc có cần làm cam kết hay thoả thuận gì ko?

     

    em xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #386351   04/06/2015

    myphamnguyenphung
    myphamnguyenphung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều này em chưa rõ lắm, phải tìm hiểu và đọc thôi !!!!!!!!!!

    Tôi không spam, đây là chữ ký diễn đàn cho phép đặt. Nếu admin không nhận biết được spam nên xem spam là gì để tăng thêm kiến thức nhận thức đúng nghĩa nhé

    kem hoa anh dao | kem sam | kem body

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-