DanLuat 2015

chủ sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #397328 22/08/2015

    HuyenNguyen.com

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chủ sổ đỏ

    trong một gia đình, 2 vợ chồng cùng đứng tên sổ đỏ, nếu người chồng muốn lấy sổ đỏ đi thế chấp thì có cần người vợ đứng ra ký tên đồng ý hay chỉ người chồng ký tên? Hoặc người chồng lấy sổ đỏ đưa cho người con trai đi thuế chấp vay tiền thì có cần phải 2 vợ chồng đứng ra ký tên đồng ý hay chỉ 1trong 2 là ký tên là được?

     
    3493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397429   24/08/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Đây là trường hợp tài sản chung của vợ chồng, do đó theo quy định của Bộ luật Dân sự, Luật Hôn nhân và gia đình, Luật Đất đai thì trường hợp này việc định đoạt tài sản chung phải được sự đồng ý của cả hai vợ chồng thì giao địch đó mới hợp pháp. Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của vợ chồng tại Điều 35 như sau:

    1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

    a) Bất động sản;

    b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

    c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

    Trong bất cứ trường hợp nào việc quản lý sử dụng và định đoạt tài sản chung của vợ chồng thì đều phải có sự tham gia của cả vợ, và chồng thì giao dịch đó mới hợp pháp và có giá trị pháp lý.

    Trên đây là nội dung tư vấn cho trường hợp bạn nêu, bạn có thể gửi tiếp câu hỏi về cho luật sư hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ luật sư về các nội dung liên quan tới Hôn nhân và gia đình tại Tổng đài tư vấn luật 19006281 nhánh 3 của Công ty luật Bách Dương.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    HuyenNguyen.com (28/08/2015)
  • #397527   25/08/2015

    HuyenNguyen.com viết:

    trong một gia đình, 2 vợ chồng cùng đứng tên sổ đỏ, nếu người chồng muốn lấy sổ đỏ đi thế chấp thì có cần người vợ đứng ra ký tên đồng ý hay chỉ người chồng ký tên? Hoặc người chồng lấy sổ đỏ đưa cho người con trai đi thuế chấp vay tiền thì có cần phải 2 vợ chồng đứng ra ký tên đồng ý hay chỉ 1trong 2 là ký tên là được?

    Trong cả 2 trường hợp khi thế chấp đều phải là 2 vợ chồng ký tên, trừ trường hợp người không ký tên đã có văn bản uỷ quyền cho người còn lại.

    trân trọng

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    HuyenNguyen.com (28/08/2015)
  • #420538   04/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    chào bạn: sổ đỏ đứng tên cả vợ cả chồng nên làm bất kì điều gì liên quan đến sổ đỏ thì đều phải có ý kiến của cả hai

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-