Chú ruột của bố cháu bị đi tù 3 năm về tội đánh nhau sau đó nghiện và chết vậy cháu có được lấy chồng công an không ạ ?

Chủ đề   RSS   
  • #362648 14/12/2014

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Chú ruột của bố cháu bị đi tù 3 năm về tội đánh nhau sau đó nghiện và chết vậy cháu có được lấy chồng công an không ạ ?

    Cho cháu hỏi là nếu bố mẹ cháu bỏ nhau lâu rồi cháu không liên quan j đến đằng nhà bố mà bên gia đình của bố cháu lại có chú ruột bị đi tù 3 năm vì tội đánh nhau sau đó nghiện và chết vậy cháu có được lấy chồng công an không ạ cháu cảm ơn các anh/ chị Luật sư nhiều ạ.

     
    (Hạ Băng - Cầu Giấy, Hà Nội)
     
     
     
    Chào bạn Hạ Băng !
     
    Luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
     
    Người trong ngành công an an nhân dân cũng có những điều kiện kết hôn tương tự như người bình thường theo quy định tại Điều 9 và Điều 10, Luật hôn nhân và gia đình năm 2000.
     
    Nhưng do đặc thù của ngành công an, nên theo quy định trong nội bộ ngành công an, thì điều kiện kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch 3 đời. 
     
    Bên cạnh đó là: Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:
     
    1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền
    2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
    3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...
    4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
    5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).
     
     
    Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương.
     
    Trường hợp của bạn đối chiếu với các quy định trên thì bạn có thể lấy chồng là công an một cách bình thường. 
     
    Trường hợp lý lịch, nhân thân của người bạn đời không phù hợp thì bản thân cán bộ, chiến sĩ phải chọn lựa một trong hai con đường, hoặc "tình yêu", hoặc "sự nghiệp".
     
     
    Để được hướng dẫn chi tiết hơn về trường hợp này, xin mời quí vị qua trực tiếp trụ sở Hãng Văn phòng Luật Newvision Law theo địa chỉ:
     
    Trụ sở: Số 9/6A, ngõ 6 Phạm Văn Đồng, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội, Việt Nam.
     
     
    (Luật sư Nguyễn Văn Tuấn)
     
     

     

     
    8168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362947   16/12/2014

    Chào Luật sư! Bạn trả lời cho Hạ Băng như vậy là rất đúng và chi tiết cụ thể...Nhưng theo mình bạn nên trả lời trong nội dung câu hỏi đã nêu là được rồi, không cần phải phân tích kỹ lắm đâu. 

    Chào Hạ Băng: với trường hợp của bạn thì khi lấy chồng là công an không ai có thể ngăn cản bạn được vì theo luật Hôn nhân và Gia đình 2014 nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 trở lên thì được quyền kết hôn (không phân biệt tôn giáo, ngành nghề, tuổi tác.....) trừ trường hợp cùng huyết thống bạn nhé! 

     
    Báo quản trị |  
  • #363413   18/12/2014

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


     

    Cảm ơn bạn Theanhbl nhé !

     

     
    Báo quản trị |