Chủ nhà không trả lại tiền cọc thuê nhà sẽ bị xử lý hình sự hay dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #551262 04/07/2020

    tutu24686

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chủ nhà không trả lại tiền cọc thuê nhà sẽ bị xử lý hình sự hay dân sự?

    Tôi là được bố tôi ủy quyền( ủy quyền miệng) cho thuê 1 căn hộ chung cư, với giá 6 triệu 1 tháng, đặt cọc 3 tháng. Nhưng vì sinh nhiu vấn đề không thống nhất, nên tôi hủy hợp đồng, và có thông báo cho bên thuê, và tôi chấp nhận trả cọc 3 tháng tiền nhà 18 triệu. Nhưng vì hoàn cảnh khó khăn, và tiền cọc tôi đã sử dụng mục đích cá nhân lỡ mua sắm tiêu xài hết, tôi có trình bày và xin bên cho thuê trả chậm, sau đó tôi có thất hứa 2 lần, đến lần thu 3 tôi trả 2 triệu trong tổng số 18 triệu. và xin khất thêm 20 ngày, bên thuê không đồng ý có cho nguoi xuống đe dọa giết tôi và dán giấy khắp cửa nhà, khóa trái cửa khủng bố tinh thần tôi. Bên thuê đã làm đơn tố cáo tôi chiếm đoạt tài sản lừa đảo, và lạm dụng tín nhiêm, ra công an phường. Phía công an phường có nhờ bên tổ dân phố xác minh sự việc 2 bên.

    Xin thưa hỏi các luật sư 2 điều:

    1) Tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì không trả cọc không( tôi có trả trước 2 triệu và xin khất 16 triệu)

    2) Bên công an phường có trách nhiệm giai quyết đơn thưa dân sự nhu vây không.và cách họ đang làm có đúng không?

     
    718 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tutu24686 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551281   04/07/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1793)
    Số điểm: 10311
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1033 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn nhận đặt cọc thông qua hợp đồng đặt cọc đã nhận của người thuê nhà để đảm bảo cho việc giao kết hợp đồng thuê nhà. Như vậy nếu tại thời điểm phải giao kết hợp đồng thuê nhà theo cam kết của hai bên trong hợp đồng đặt cọc mà bên nhận đặt cọc không thực hiện thì bên nhận đặt cọc vi phạm hợp đồng và phải trả lại tiền đặt cọc và bị phạt cọc.

    Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về đặt cọc. Cụ thể:

    “Điều 328. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Theo đó, vì bạn là bên nhận cọc đơn phương chấm dứt hủy hợp đồng thuê nhà nên sẽ phát sinh trách nhiệm bồi thường. Nếu hợp đồng không có thỏa thuận khác về trách nhiệm giữa các bên với nhau khi chấm dứt thì sẽ áp dụng quy định pháp luật để giải quyết, tức bạn nhận 18 triệu thì có trách nhiệm hoàn trả số tiền này cho người thuê nhà.

    Theo qui định tại khoản 3 điều 26 Bộ luật  tố tụng dân sự 2015 thì tranh chấp hợp đồng dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án, do đó nếu hai bên không tự giải quyết được thì bên thuê nhà khởi kiện yêu cầu Toà án bảo vệ quyền lợi chính đáng cho mình bằng cách buộc bạn phải trả lại cho họ số tiền đã đặt cọc.

    Về sự việc này của bạn chưa có đầy đủ yếu tố cấu thành tội phạm hình sự nên Cơ quan có thẩm quyền không khởi tố bạn vì đó chỉ là quan hệ dân sự.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)
  • #551282   04/07/2020

    tutu24686
    tutu24686

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    dạ cám ơn, nhưng vi tìm hiêu luật lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, thì vì tiền cọc em dùng xài việc cá nhân dẫn đến ko thể liền cho bên thuê, nên em sợ bị hình sự, vì em đã xài tiền

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tutu24686 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)
  • #551340   06/07/2020

    tutu24686
    tutu24686

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nhưng nếu mình chỉ nhăn tin goi điện thoai mà không gặp mặt, vẫn ở tại noi cứ trú thì có bị gọi là bỏ trốn, và cái việc có tài sản nhưng ko trả hay xài tiền thế nào, ai sẽ thẩm định, công an hay tòa án thẩm định

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tutu24686 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2020)
  • #551422   08/07/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1793)
    Số điểm: 10311
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1033 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn chưa có khả năng để chi trả cho người đặt cọc do công việc làm ăn của mình đang gặp khó khăn, bạn có thể thương lượng với người đặt cọc và không thực hiện việc bỏ trốn thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. Còn trường hợp có khả năng chi trả, nhưng dùng hành vi gian dối để chiếm đoạt tài sản, cố tình không trả thì bạn hoàn toàn có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 175 của Bộ luật hình sự năm 2015 về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.