Chữ ký trong hợp đồng cho thuê đất của hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #529674 30/09/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 3234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Chữ ký trong hợp đồng cho thuê đất của hộ gia đình

    Khi thực hiện Hợp đòng thuê đất để xây dụng công trình phục vụ sản xuất dịch vụ có thời hạn thuê từ 5 nam trở lên. Tại GCNQSDĐ của Hộ gia đình cho thuê thường chỉ ghi tên 1 người( vợ hoặc chồng) có trường hợp ghỉ cả vợ, chồng, nhoài ra Bố , mẹ, các con cùng chung sống trong nhà, có tên trong sổ Hộ khẩu của gia đình. Như vây khi lập HĐ thì phải ghi những tên thành viên nào vào HĐ? khi ký HĐ ai là người phải ký?

     

     
    797 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529701   30/09/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    - Về vấn đề công chứng hợp đồng thuê: Tại Điểm b Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 thì đối với HĐ cho thuê không bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực mà việc này sẽ tùy thuộc vào nhu cầu của các bên, nếu mình muốn công chứng hoặc chứng thực để đảm bảo tính pháp lý cao hơn thì vẫn được.

    - Về việc thuê đất của HGĐ tại Khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

    "Điều 64. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất

    1. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên."

    Hiện tại về mặt quy định chỉ nêu là trong trường hợp thực hiện những giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất của HGĐ thì phải được người có tên trên giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền là đủ điều kiện.

    Tuy nhiên, tại Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT lại có hướng dẫn thêm trong trường hợp khi đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

    "5. Người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự quy định tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật."

    => Trường hợp của mình thì không thuộc vào Khoản 5 này vì mình chỉ thực hiện việc thuê đất. Tuy nhiên, trong trường hợp này thì cần phải có thêm một văn bản ủy quyền của những người trong hộ cho người đại diện hộ để xác lập thực hiện hợp đồng thuê với anh để đảm bảo sau này nếu lỡ có phát sinh tranh chấp thì còn có cơ sở.

    Vì thực chất người đại diện đó là đại diện đứng tên trên Giấy chứng nhận mà thôi chứ họ không thể toàn quyền quyết định việc cho thuê này khi chưa được sự đồng ý của các thành viên trong hộ, nên cần phải có văn bản ủy quyền này anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)