Chữ ký trên hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #149635 23/11/2011

    thamnoithat

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chữ ký trên hóa đơn

     

    Xin chào luật sư. Luật sư cho Em hỏi đơn vị Em là DNTN đặt mua hóa đơn của BTC. Hóa đơn bán hàng thông thường. Trong mục Người bán hàng( ký tên và đóng dấu) thì Em là người bán hàng trực tiếp ký vào đó nhưng đến cục thuế thì lại yêu cầu phải là thủ trưởng đơn vị ký. Nếu đã bắt buộc như vậy thì tại sao chỗ phần người bán hàng không đề là Thủ trưởng đơn vị ( ký tên và đóng dấu)? Mong sớm được phản hồi!

     
    11575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149747   23/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 500
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Căn cứ khoản 2d Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC thì

    "d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."

    Như vậy, trường hợp bạn được thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho ký trên hóa đơn, có giấy ủy quyền niêm yết tại nơi lập hóa đơn đồng thời trên hóa đơn có dâu của doanh nghiệp đóng phía trên bên trái của tờ hóa đơn thì hóa đơn của doanh nghiệp bạn là hợp lệ

     
    Báo quản trị |  
  • #149768   23/11/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Cho em hỏi, Công ty em mới đặt in hoá đơn mới, trong đó có các tiêu thức: Người mua hàng, nguươì bán hàng, Thủ trưởng đơn vị. Như vậy về quy định có gì sai không ạ. Em cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #149771   23/11/2011

    boloncon
    boloncon
    Top 500
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Việc đặt in hóa đơn với đầy đủ tiêu thức "Người mua hàng, nguươì bán hàng, Thủ trưởng đơn vị" như của đơn vị bạn là hoàn toàn hợp lệ so với quy định tại Thông tư 153/2010/TT-BTC
    Tuy nhiên, khi lập hóa đơn bạn phải lưu ý tuân thủ đúng theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC

     

    "d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”

    Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hoá đơn. Khi lập hoá đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX."

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boloncon vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (23/11/2011)
  • #149772   23/11/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Cảm ơn anh ạ
     
    Báo quản trị |