Chữ ký trên hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #456887 10/06/2017

    Chữ ký trên hóa đơn

    chào anh

    Cho em hỏi về vấn đề hoá đơn:

    hoá đơn mua vào mà không có chữ ký của người bán hàng, chỉ có dấu treo đóng mộc bên trái thôi.

    Em gọi nhờ họ kí lại thì phía bên công ty đó đã bán cho một công ty khác rồi?

    vậy giờ hoá đơn đó em tính sao?

    em cảm ơn

     

     
    2247 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457106   12/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1644
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo Điều 19 Luật kế toán 2015 thì chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ.
     
    "Điều 19. Ký chứng từ kế toán
     
    1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ."
     
    Điều 195 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:
     
    "Điều 195. Sáp nhập doanh nghiệp
     
    1. Một hoặc một số công ty (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập."
     
    Việc xử lý đối với hóa đơn đã lập được quy định Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC.
     
    Báo quản trị |  
  • #457118   12/06/2017

    Về vấn đề này theo quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì:

    "d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."

    Như vậy chỉ có mộc treo không thì không đủ mà phải có chữ ký của người được thủ trường đơn vị ủy quyền nữa bạn nhé, trường hợp không đầy đủ thì hóa đơn của bạn không hợp lệ và không đủ điều kiện khấu trừ cũng như đưa vào chi phí hợp lý.

     
    Báo quản trị |