Chữ ký trên hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #437909 07/10/2016

    Chữ ký trên hóa đơn

    Trường hợp xuất hóa đơn nhưng người mua hàng không có ở đấy thì có thể ghi hoặc đóng dấu "Bán hàng qua điện thoại" được không luật sư?

     

     
    2923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437953   07/10/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc mình xin đưa ra một vài ý để bạn tham khảo như sau:

    Căn cứ theo điểm đ, khoản 2 điều 16 thông tư số 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì:

    "Điều 16: Lập hóa đơn:

    1. Nguyên tắc lập hóa đơn

    ...

    2Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    ...

    đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”

    Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn. Khi lập hóa đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX."

    Vậy nên trường hợp xuất hóa đơn với việc mua hàng không trực tiếp thì không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn mà người bán hàng ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng hay Fax...

    Trên đây là một vài thông tin để bạn tham khảo, nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp với mình.

    Trân trọng!

    Minh Nguyệt

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn moonsmile vì bài viết hữu ích
    Linh01031993 (07/10/2016)
  • #437957   07/10/2016

    Linh01031993 viết:

    [quote=NguyenNhatTuan]

    Chào bạn

    Hóa đơn hợp lệ phải có chữ ký của người mua hàng trên cả 3 liên hóa đơn.

    Thân

    Trường hợp xuất hóa đơn nhưng người mua hàng không có ở đấy thì có thể ghi hoặc đóng dấu "Bán hàng qua điện thoại" được không luật sư?

     

    Thông tư 64/2016, chương 3, điều 14, mục 2 có nêu:

    "đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”

    Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn. Khi lập hóa đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX."

    Luật sư có thể giải thích rõ hơn không ạ. Nhiều thông tin thế này bọn em thấy hoang mang quá.

     
    Báo quản trị |  
  • #437962   07/10/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn Linh01031993

    Nội dung điều luật mình nêu trên đã quy định rõ, Tại phần hóa đơn có nội dung "Người mua hàng (Ký, ghi rõ họ tên)" như bình thường đây sẽ là phần cần khách hàng ký tên vào, nhưng trường hợp như của bạn việc mua hàng không trực tiếp (khách mua hàng qua điện thoại, qua mạng, Fax) thì tại vị trí khách hàng ký tên đấy bạn chỉ cần ghi rõ là "Bán hàng qua mạng/điện thoại/Fax" mà không cần phải có tên và chữ ký của khách hàng nữa.

    Trân trọng!

    Minh Nguyệt

    Cập nhật bởi moonsmile ngày 07/10/2016 02:48:51 CH

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #437963   07/10/2016

    [quote=moonsmile]

    Chào bạn Linh01031993

    Nội dung điều luật mình nêu trên đã quy định rõ, Tại phần hóa đơn có nội dung "Người mua hàng (Ký, ghi rõ họ tên)" như bình thường đây sẽ là phần cần khách hàng ký tên vào, nhưng trường hợp như của bạn việc mua hàng không trực tiếp (khách mua hàng qua điện thoại, qua mạng, Fax) thì tại vị trí khách hàng ký tên đấy bạn chỉ cần ghi rõ là "Bán hàng qua mạng/điện thoại/Fax" mà không cần phải có tên và chữ ký của khách hàng nữa.

    Trân trọng!

    Công ty mình xuất hóa đơn bán xe cho khách. HĐ liên 2 gốc bên công an giữ nên đơn vị mua chỉ có hóa đơn sao y bản chính. Mà trên hđ đấy phần người mua ký tên mình để trống. Hóa đơn sao y lại giao cho khách rồi. H mình chỉ ghi bổ sung "bán hàng qua điện thoại" vào liên 1 và liên 3 được không b nhỉ?

     
    Báo quản trị |