DanLuat 2015

Chủ họ trốn nợ phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #496539 10/07/2018

    Phammanh122197

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ họ trốn nợ phải làm sao?

    m giờ đang chơi họ và đến ngày lấy họ chủ họ tuyên bố vỡ nợ, trên thực tế chủ họ này cầm rất nhiều công họ và từ trước đến giờ không vậy vốn, hay có những khoản nợ ngoài. Đây hoàn toàn là hình thức cướp tài sản một cách tinh vi bởi vì tổng số tiền lên đến hàng chục tỷ. Vậy cho tôi hỏi trong tình huống này bản thân những người như tôi nên xử lý như thế nào để có thể buộc bên chủ họ hoàn trả tiền? Em cảm ơn!

     
    457 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496547   10/07/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 3525
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 131 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin đưa ra ý kiến để hỗ trợ cho bạn như sau:

    Thứ nhất, bạn cần phải có những giấy tờ, bằng chứng chứng minh bạn có chơi hụi và chủ hụi là người đó.

    Tiếp theo, nếu chủ hụi đã bỏ trốn khỏi địa phương thì bạn nên kết hợp với những người chơi hụi còn lại đến cơ quan công an để tố cáo hành vi của chủ hụi. Vì đây có thể cấu thành tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Trường hợp, nếu chủ hụi vẫn còn ở địa phương và vẫn còn tài sản thì bạn có thể tự mình làm đơn khởi kiện lên tòa án nơi chủ hụi cư trú.

    Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    g) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

    4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    Phammanh122197 (13/07/2018)
  • #496744   13/07/2018

    Phammanh122197
    Phammanh122197

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp muốn lấy lại tài sản phải làm thế nào?

    Hiện nay chủ họ đang giữ tài sản là tổng số tiền chơi họ trong tay gần 20 tỷ đồng. Nhưng không rõ mục đích sử dụng và chỉ thông báo cho mọi người là bị vỡ nợ. Vậy hành vi trên phải xử lý như thế nào để buộc chủ họ hoàn trả tiền cho các bên ạ? Em cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-