Chủ doanh nghiệp tư nhân có được ủy quyền?

Chủ đề   RSS   
  • #3906 21/03/2009

    tuygialai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ doanh nghiệp tư nhân có được ủy quyền?

    Đối với DNTN, chủ doanh nghiệp có được ủy quyền cho ai đó ký kết hợp đồng kinh tế không? Trong các văn bản hành chính gửi ra bên ngoài, khi người khác ký tên (ví dụ: phụ trách bộ phận) thì có được ghi chữ: TM. Chủ doanh nghiệp không?
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 02:52:40 PM

    Cho đến bây giờ, thành công là cái gì đó khiến tôi mãi tìm kiếm...

     
    15688 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3907   21/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    doanh nghiep tu nhan

    Chào bạn

    Theo khoản 4 Điều 143 Luật Doanh nghiệp thì “Chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp” và khoản 4 Điều 141 Bộ luật Dân sự thì Người đại diện theo pháp luật bao gồm: Người đứng đầu pháp nhân theo quy định của điều lệ pháp nhân hoặc quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền…”

    “Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự” (Khoản 1 Điều 143 Bộ Luật Dân sự).

    Như vậy, Chủ Doanh nghiệp có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    Trong  văn bản hành chính, từ “Thay mặt” (TM.)thường áp dụng trong các cơ quan hành chính nhà nước, các đơn vị, tổ chức có cơ chế làm việc “tập thể”. Nội dung của các công văn có liên quan đến các vấn đề mà “tập thể” đã thông qua thì người ký dùng từ “TM.”. Ví dụ: Thông báo, công văn của UBND, của Hội đồng Quản trị …;

    Đối với Doanh nghiệp tư nhân hoặc một số tổ chức, đơn vị không có cơ chế làm việc “tập thể”, toàn bộ các vấn đề của doanh nghiệp, tổ chức … do người đứng đầu quyết định và chịu trách nhiệm thì các công văn, giấy tờ không do người đại diện theo pháp luật ký thì không dùng từ “TM.”, nên ghi là  “Thừa ủy quyền” (TUQ.).

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 02:53:35 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3925   26/03/2009

    tuygialai
    tuygialai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, xin chân thành cảm ơn Luật sư rất nhiều!

    Cho đến bây giờ, thành công là cái gì đó khiến tôi mãi tìm kiếm...

     
    Báo quản trị |  
  • #3926   26/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    doanh nghiệp

    Rất mong được tư vấn cùng bạn.
    Thân.
    Ls. Dang Thanh Liem

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: