DanLuat 2015

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn trong công ty khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #432374 01/08/2016

    soccon456

    Mầm

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 1 lần


    Chủ doanh nghiệp tư nhân có được góp vốn trong công ty khác không?

    Mọi người cho em hỏi.

    Khi đọc điều 183 của Luật Doanh nghiệp 2014 thì có quy định rằng:

    "3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

    4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần".

     

    Theo cách hiểu của em thì lý do mà cấm chủ DNTN cùng lúc làm chủ DNTN khác hoặc chủ hộ kinh doanh hay thành viên hợp danh của công ty hợp danh (theo như luật 2005) là do chế độ trách nhiệm vô hạn của những loại hình này.

    Tuy nhiên, theo quy định của luật 2014 thì DNTN bị cấm cả thành lập doanh nghiệp khác (khoản 2, điều 18 - tổ chức không có tư cách pháp nhân) và cấm góp vốn vào công ty hợp danh (thành viên góp vốn), công ty TNHH và công ty CP.

    Mọi người có thể lý giải cho em lý do của sự thay đổi về quy định này được không ạ?

    Tks all!

     
    22848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432483   02/08/2016

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 14 lần


    Luật cấm Doanh nghiệp tư nhân góp vốn chứ không cấm Cá NHÂN (Chủ doanh nghiệp) góp vốn bạn à.

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tuantobe vì bài viết hữu ích
    soccon456 (04/08/2016) quockhanh98hlu (05/05/2018)
  • #432511   03/08/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn soccon456,

    Bạn đang nhầm lẫn Doanh nghiệp tư nhân được hiểu là " tổ chức " và Chủ doanh nghiệp tư nhân được hiểu là ' cá nhân" là 1 rồi .

    Ở khoản 4 Điều 183 chỉ cấm " tổ chức " thôi, còn " cá nhân" là ông chủ của DN đó góp vốn thành lập công ty TNHH khác hoặc mua cổ phần ở công ty cổ phần thì Luật đâu có cấm đâu bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    soccon456 (04/08/2016)
  • #432517   03/08/2016

    Chào bạn,

    Thật ra quy định Khoản 3, 4 Điều 183 Luật DN 2014 không phải quy định mới. Trước đây nó quy định tại Nghị định số 102/2010/NĐ-CP:

    Điều 12. Quyền thành lập doanh nghiệp

    1. Tất cả các tổ chức là pháp nhân, bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, không phân biệt nơi đăng ký địa chỉ trụ sở chính và mọi cá nhân không phân biệt nơi cư trú và quốc tịch, nếu không thuộc đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp, đều có quyền thành lập, tham gia thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật Doanh nghiệp.

    2. Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần.

    Điều 13. Quyền góp vốn, mua cổ phần

    1. Tất cả các tổ chức là pháp nhân, bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, không phân biệt nơi đăng ký trụ sở chính và mọi cá nhân không phân biệt quốc tịch và nơi cư trú, nếu không thuộc đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp đều có quyền góp vốn, mua cổ phần với mức không hạn chế tại doanh nghiệp theo quy định tương ứng của Luật Doanh nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    soccon456 (04/08/2016)
  • #432664   04/08/2016

    soccon456
    soccon456

    Mầm

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn các anh/chị đã giúp em!

    Đúng là em đọc nhầm, hiểu nhầm giữa DNTN và chủ DNTN thật!

    Lần sau em sẽ cẩn thận hơn khi đọc luật.

    Tks all.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-