Chủ doanh nghiệp tư nhân bị chết, xử lý như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #4421 06/01/2010

    NHTMCPAB

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Chủ doanh nghiệp tư nhân bị chết, xử lý như thế nào?

    Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bị chết thì doanh nghiệp tư nhân đó sẽ hoạt động như thế nào, có bị chấm dứt hoạt động không? ai sẽ là người tiếp tục điều hành hoạt động của doanh nghiệp tư nhân? vui lòng cho tôi biết căn cứ pháp lý?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!
    trannhien@gmail.com
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 09:20:01 AM
     
    25184 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4422   06/01/2010

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo điều 141 Luật Doanh nghiệp, mỗi doanh nghiệp tư nhân sẽ do một cá nhân làm chủ và cá nhân đó sẽ tự chịu trách nhiệm đối với mọi hoạt động của doanh nghiệp bằng tất cả tài sản của mình.

    Bản thân doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân. Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp tư nhân gắn liền với quyền và nghĩa vụ của chủ doanh nghiệp tư nhân.

    Chủ doanh nghiệp tư nhân cũng chính là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp tư nhân – khoản 4 Điều 143 Luật Doanh nghiệp. Vì thế, khi chủ doanh nghiệp chết đi, hoạt động của doanh nghiệp tư nhân sẽ bị chấm dứt.

    Những nghĩa vụ tài sản và các khoản nợ mà doanh nghiệp chưa thực hiện sẽ được đảm bảo bằng tài sản của chủ doanh nghiệp tư nhân.

    Trường hợp, những người thừa kế (nếu có) của chủ doanh nghiệp muốn tiếp tục duy trì hoạt động của doanh nghiệp tư nhân đó, thì phải tiến hành đăng ký lại tương tự trường hợp bán doanh nghiệp tư nhân được quy định tại Điều 145 Luật Doanh nghiệp.

    Thân ái chào bạn.
    Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG (www.shlaw.vn)
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 09:20:46 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: