DanLuat 2015

Chủ doanh nghiệp có quyền bổ nhiệm vợ làm Giám đốc không?

Chủ đề   RSS   
  • #92641 04/04/2011

    leminhthongtg

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2008
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chủ doanh nghiệp có quyền bổ nhiệm vợ làm Giám đốc không?

    Chủ DNTN có quyền bổ nhiệm vợ của mình làm Giám đốc không?
    Được quy định cụ thể trong  Nghị định, thông tư nào?
    Xin cảm ơn!

    LE MINH THONG

    0918 66 79 66 - 0907 52 79 97

     
    7871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92657   04/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Chào bạn,

        Theo quy định tại Khoản 2 Điều 143 LDN thì: "#0000ff; font-size: 12pt;">Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp thì chủ doanh nghiệp tư nhân phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh và vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp".

        Do vậy, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bổ nhiệm vợ của mình làm Giám đốc.

        Thân.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 04/04/2011 11:35:42 AM

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    leminhthongtg (04/04/2011)
  • #92828   04/04/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chị Maiphuong ơi!

    Theo quy định của pháp luật, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp kinh doanh những ngành nghề đòi hỏi có chứng chỉ hành nghề, thì người này phải có chứng chỉ hành nghề.

    Và theo em được biết thì GĐ cũng có thể là người đại diện theo pháp luật và là người điều hành vậy người vợ có cần Chứng chỉ hành nghề không chị?

    Trường hợp, chủ DNTN là đại diện theo pháp luật của DN, Vợ làm GĐ (không phải người đại diện theo pháp luật) vậy có cần Chứng chỉ không chị? Phần này em không thấy luật quy định. hihihi chị help em nhé!

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #92945   05/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Xin chào cô em #0072bc; font-size: 13px;">hiyatuongda xinh đẹp,

        Phần trao đổi với bạn #0072bc; font-size: 13px;">leminhthongtg đã đầy đủ, và tiếp theo là trao đổi với em nhé.

        Phần ghi của em: "Theo quy định của pháp luật, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp kinh doanh những ngành nghề đòi hỏi có chứng chỉ hành nghề, thì người này phải có chứng chỉ hành nghề" như thế này là chưa chính xác. Không phải quy định NĐDTPL cần phải có chứng chỉ hành nghề mà là TGĐ hoặc GĐ. Cô em vui lòng đọc các quy định viện dẫn bên dưới.
        
        Theo quy định tại Khoản 4 Điều 16 LDN thì trong hồ sơ ĐKKD của DNTN sẽ có: "#0000ff; font-size: 12pt;">Chứng chỉ hành nghề của Giám đốc và cá nhân khác đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có chứng chỉ hành nghề".

        Thêm nữa, Khoản 2 và 3 Điều 9 Nghị định 102/2010/NĐ-CP có quy định:

    #0000ff; font-size: 12pt;">    2. Ngành, nghề kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề và điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề tương ứng áp dụng theo quy định của pháp luật chuyên ngành có liên quan.

    #0000ff; font-size: 12pt;">    3. Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật, việc đăng ký kinh doanh hoặc đăng ký bổ sung ngành, nghề kinh doanh đó phải thực hiện theo quy định dưới đây:

    #0000ff; font-size: 12pt;">    a) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật yêu cầu Giám đốc doanh nghiệp hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề, Giám đốc của doanh nghiệp hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh đó phải có chứng chỉ hành nghề. 

    #0000ff; font-size: 12pt;">    b) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật yêu cầu Giám đốc và người khác phải có chứng chỉ hành nghề, Giám đốc của doanh nghiệp đó và ít nhất một cán bộ chuyên môn theo quy định của pháp luật chuyên ngành đó phải có chứng chỉ hành nghề.

    #0000ff; font-size: 12pt;">    c) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật không yêu cầu Giám đốc hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề, ít nhất một cán bộ chuyên môn theo quy định của pháp luật chuyên ngành đó phải có chứng chỉ hành nghề. 

        Như vậy, tùy theo quy định của pháp luật chuyên ngành yêu cầu ai phải có chứng chỉ hành nghề thì doanh nghiệp phải đáp ứng. Nếu không cung cấp đầy đủ thì không được ĐKKD.

        Vài dòng trao đổi. Chúc em luôn dễ thương như hồi mình mới gặp. Thân.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 05/04/2011 10:56:41 AM

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (05/04/2011)

0 Thành viên đang online
-