DanLuat 2015

Chủ DNTN có thể đồng thời làm Giám Đốc Cty TNHH 2 TV trở lên?

Chủ đề   RSS   
  • #80691 23/01/2011

    dnphucdt

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ DNTN có thể đồng thời làm Giám Đốc Cty TNHH 2 TV trở lên?

    Xin hỏi Chủ DNTN có thể đồng thời làm thêm Giám Đốc Cty TNHH 2 TV trở lên được không?
     
    16092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80710   24/01/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Gửi bạn,
    Ý kiến của Hiya như sau:
    Trong Luật Doanh nghiệp 2006 chỉ có quy định cấm Giám đốc/ Tổng Giám đốc công ty Cổ phần không được làm Giám đốc/ Tổng Giám đốc công ty khác (điều 116). Pháp luật hiên hành không có quy định cấm một cá nhân đồng thời là chủ DNTN là thành viên góp vốn của công ty TNHH 1TV hay 2 TV hay là Giám đốc/ Tổng giám đốc công ty TNHH 1TV/2TV. Theo nguyên tắc, công dân được làm những gì pháp luật không cấm, do đó, chủ DNTN cũng có thể đồng thời là Giám đốc.

    Trân trọng,
    D.T.L





    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #80711   24/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Luật không cấm bạn à, trừ trường hợp điều lệ của Công ty TNHH 2 thành viên đó có quy định khác (là giám đốc doanh nghiệp không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân. Đây hoàn toàn là quyền tự quyết của doang nghiệp).
    Bạn có thể tham khảo thêm khoản 4 Điều 15 Nghị định 102/2010 hướng dẫn Luật doanh nghiệp
    Nếu Điều lệ công ty không quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc (Tổng giám đốc) của một công ty có thể kiêm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) của công ty khác, trừ trường hợp Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty khác theo khoản 2 Điều 116 của Luật Doanh nghiệp.
    - Đồng thời theo khoản 3 điều 141 Luật Doanh nghiệp : Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân.
    Chúc bạn thành công!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-