DanLuat 2015

Chủ dn chịu trách nhiệm trên vốn góp hay vốn đăng ký

Chủ đề   RSS   
  • #111258 18/06/2011

    tofushin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ dn chịu trách nhiệm trên vốn góp hay vốn đăng ký

    Xin hỏi luật sư
    Công ty TNHH, Cty CP nếu bị phá sản, giải thể thì chỉ chịu trách nhiệm trên phần vốn góp hay phần vốn đăng ký? 
    Làm sao để phân biệt rõ giữa 2 khái niệm vốn góp và cam kết góp?
    Xin cảm ơn
     
    4270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111317   18/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào #0072bc; font-size: 13px;">tofushin,

        Bạn đặt tên topic không đúng với nội dung trao đổi.

        1. Trách nhiệm:

        - CT TNHH 2TV trở lên: "Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn cam kết góp vào doanh nghiệp".

        - CT TNHH 1TV: "Chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty".

        - CT CP: "Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp".

        2. Phân biệt vốn góp - vốn cam kết góp:

        Tạm giải thích tổng quát như sau:

        - Vốn góp: là phần vốn cá nhân (tổ chức) nói chung đã góp vào công ty.

        - Vốn cam kết góp: là phần vốn cá nhân (tổ chức) cam kết sẽ góp vào công ty trong một thời hạn. Sau thời hạn cam kết mà không góp đủ sẽ được xử lý theo quy định của LDN.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (20/06/2011)
  • #111476   18/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn tofushin,

    Hiya đồng ý với ý kiến chị Maiphuong,

    Hiya xin bổ sung: Trường hợp, các cổ đông đã cam kết góp nhưng sau khi hết thời hạn cam kết góp mà vẫn chưa góp, thì vẫn phải chịu trách nhiệm trong phạm vi cam kết góp.

    Ngoài ra, phần vốn góp theo Điều 4.5 LDN có định nghĩa:

     "5. Phần vốn góp tỷ lệ vốn mà chủ sở hữu hoặc chủ sở hữu chung của công ty góp vào vốn điều lệ.

    6. Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty."

    Theo như mình, bạn đừng nên tách từ "phần", "tỷ lệ", "giá trị" ra khỏi cụm từ "vốn góp". Bởi lẽ, luật không có định nghĩa "vốn góp" là vốn đã góp hay cam kết góp.

    Căn cứ vào khoản trên và Điều 6.1 NĐ 102

    ""1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là tổng giá trị các phần vốn góp do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty."

    => Mình cũng có thể suy luận ra: vốn góp đã tách ra khỏi cụm từ "phần vốn góp"là đã góp và cam kết góp.

    Theo mình, CT TNHH, CTCP phải chịu trách nhiệm trên toàn bộ vốn điều lệ (hay theo như bạn gọi là vốn đăng ký) với tư cách là pháp nhân tham gia giao dịch độc lập; còn cá nhân, tổ chức tham gia góp/ cam kết góp sẽ chịu trong phạm vi góp/ cam kết góp với tư cách là thành viên/ cổ đông công ty.

    Thân ái,



    Cập nhật bởi hiyatuongda ngày 18/06/2011 07:33:50 CH hiya

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (22/06/2011)
  • #112596   22/06/2011

    tofushin
    tofushin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn mọi người đã giải đáp 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-