Chủ cũ đã mất thì có sang tên xe được không?

Chủ đề   RSS   
  • #563912 30/11/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 2505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Chủ cũ đã mất thì có sang tên xe được không?

    Em có một chiếc xe do chú em để lại, hiện giờ chú đã mất, em chỉ có giấy đăng ký xe đứng tên chú và bản photo CMND của chú thì bây giờ em có làm thủ tục sang tên được không ạ.

     
    106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564045   30/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Cụ thể trường hợp này chú anh để lại là anh được thừa kế chiếc xe theo di chúc hay chú anh đã làm hợp đồng tặng cho tài sản cho anh vậy ạ?

    - Đối với trường hợp để thừa kế thì căn cứ Khoản 2 Điều 57 Luật Công chứng 2014 quy định:

    "Điều 57. Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản

    2. Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó."

    Theo đó, trường hợp anh muốn khai nhận di chúc, anh cần chuẩn bị một bộ hồ sơ yêu cầu Công chứng trong đó có Giấy đăng ký xe đứng tên chú anh. Sau khi khai nhận tài sản thì anh mới có thể thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu được anh nha. Anh cần liên hệ Văn phòng công chứng để biết rõ thêm trình tự thủ tục anh nhé.

    - Đối với trường hợp tặng cho thì căn cứ Khoản 2 Điều 458 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    "Điều 458. Tặng cho động sản

    2. Đối với động sản mà luật có quy định đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký."

     =>> Như vậy theo quy định trên nếu giữa anh và chú anh có lập hợp đồng tặng cho thì hợp đồng này sẽ có hiệu lực từ thời điểm đăng ký, tuy nhiên tới hiện tại anh vẫn chưa chuyển quyền sở hữu tài sản nghĩa là hợp đồng này vẫn chưa có hiệu lực anh nha, theo đó anh sẽ không thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu được. Trường hợp hợp đồng tặng cho này đã được công chứng thì anh vẫn có thể làm thủ tục chuyển quyền sở hữu.

     
    Báo quản trị |